Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ธนาคารคุ้มครองเงินฝากมากน้อยแค่ไหน

เราเป็นแม่ค้าออนไลน์ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการเงินเท่าไหร่เราได้ยินว่าบางประเทศต้องมีค่าธรรมเนียมในการเอาเงินไปฝากธนาคารด้วยแต่ประเทศไทยยังไม่มีเรื่องแบบนี้เราเลยอยากรู้ว่า ณ ตอนนี้ ธนาคารไทยเรามีคุ้มครองเงินฝากบ้างมั้ยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jordon

มีสิครับประเทศไทยเรามีกฎหมายคุ้มครองเงินฝากเพื่อช่วยเหลือผู้ฝากเงินรายย่อย กรณีสถาบันการเงินที่อยู่ใต้การดูแลของสถาบันคุ้มครองเงินฝาก (DPA: Deposit Protection Agency) เกิดปิดตัวลงผู้ฝากจะได้รับเงินคืนอย่างเร็วภายในวงเงินและระยะเวลาตามที่กฎหมายระบุตอนนี้คุ้มครองอยู่ที่ 5 ล้านบาท/ต่อบัญชี/ต่อธนาคารจนถึงวันที่ 10 สิงหาคม 2563หลังจากนั้นจะปรับลดความคุ้มครองเหลือแค่ 1 ล้านบาท

2019.08.01 14:42

Lap

ส่วนเงินที่จะจ่ายคืนมาจาก การทะยอยนำส่งเงินของสถาบันการเงินที่ได้รับความคุ้มครองแล้วสะสมไว้เป็นกองทุนคุ้มครองเงินฝากเมื่อมีระบบเช่นนี้ทำให้ผู้ฝากไม่ต้องกังวลมากเกินไปว่าเงินจะสูญหรือตามกลับคืนมาไม่ได้เหมือนเหตุการณ์ปี 40 ซึ่งส่งผลกระทบเป็นลูกโซ่ต่อทั้งระบบเศรษฐกิจของไทยประชาชนก็เดือดร้อนถ้วนหน้า

2019.08.01 14:43

Bin

วันที่ 11 สิงหาคม 2562 ถือเป็นวันแรกที่เริ่มบังคับใช้พระราชบัญญัติสถาบันคุ้มครองเงินฝาก ครับ ส่วนการคุ้มครองเงินฝากมีข้อแม้ดังนี้ครับ มากกว่า 1 ล้าน แต่ไม่เกิน 10 ล้านบาท จำนวน 1.4 ล้านบัญชี รวมเป็นเงินทั้งสิ้นราว 3.49 ล้านล้านบาท ทำให้ผู้ฝากเงินมีการกระจายเงินฝากไปที่สถาบันการเงินต่างๆ มากขึ้น เพื่อได้การคุ้มครองครับ

2020.03.19 9:43

Tep

ส่วนใหญ่สถาบันการเงินที่เรารู้จักกันก็จะมีการคุ้มครองเงินฝากให้กับเรานะคะ เพราะว่าถ้าเกิดในกรณีที่ธนาคารล้มละลายหรือว่าปิดตัวลง เราคงจะตกใจเพราะเรามีเงินฝากอยู่ในนั้นแล้วใครจะคืนเงินฝากให้กับเราสถาบันการคุ้มครองจะขึ้นเพื่อช่วยเหลือเราในเรื่องนี้ค่ะ ดีตรงที่เราไม่ต้องเสียค่าบริการในการฝากเงินไว้กับทางธนาคารธนาคารเอาเงินของเราไปหมุนแต่ในกรณีที่ธนาคารเกิดปิดตัวเราจะได้รับเงินคืนแน่นอนค่ะ

2020.04.29 4:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี