Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อัตราความเสี่ยง

ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจเรื่องการลงทุนพยายามศึกษาข้อมูลการลงทุนหลายๆรูปแบบแต่ปัจจัยอย่างหนึ่งที่ผมไม่สามารถทำได้ คือไม่มีสินทรัพย์เพียงพอที่จะนำมาลงทุนเลยศึกษาข้อมูลเรื่องการกู้ แต่ตอนนี้กำลังคิดว่าเราจะมีความเสี่ยงอะไรบ้างในการกู้และชำระดอกเบี้ย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rosalinda

น่าสนใจกับสิ่งที่คุณเป็นห่วงนะครับหลายคนกู้เงินมาโดยไม่คิดถึงความเสี่ยงในการบริหารจักดารดอกเบี้ย ความเสี่ยงของดอกเบี้ทุกวันนี้มีแนวโน้มที่จะสูงขึ้นทุกๆวันนั้นแสดงให้เห็นว่าถ้าเรามาความเสี่ยงที่จะจ่ายดอกเบี้ยที่สูงขึ้นเท่ากับว่ากำไรที่เราจะได้จากธุกิจจะลดลงตาไปด้วย

2020.01.24 7:35

Pra

ความเสี่ยงที่นักธุระกิจต้องเจอกันบ่อยๆคือความไม่แน่นอนหรือความผันพวนทางตลาดทางการเงินที่มากขึ้นทำให้การกู้ยื่มเงินจากที่สถบันต่างๆเป็นแบบลอยตัวทำให้ดอกเบี้ยไม่เกิดดความแน่นอนส่งผลต่อการลงทุนทางด้านธุรกิจที่เราหวังผลกำไรที่เราตั้งเป้าไว้ทำให้เราบริหารจัดการค่อนข้างยากขึ้น

2020.01.24 7:35

ศิริรัตน์

ก็ลองคิดดูนะคะถ้าเกิดเราไม่วางแผนความเสี่ยงอย่างหนึ่งที่เราจะมีก็คือเราอาจจะไม่สามารถชำระหนี้เงินกู้ที่เราไปกู้ยืมมาได้ วางแผนไม่ดีเราอาจจะต้องชำระแต่ค่าดอกซึ่งทำให้เงินต้นไม่มีทั้งหมด ถ้าจะลงทุนความเสี่ยงอย่างหนึ่งก็คือเรามีโอกาสขาดทุนค่ะแน่นอนว่าโอกาสได้กำไรก็มีโอกาสขาดทุนก็สูงไม่แพ้กัน ดังนั้นไม่ว่าจะทำอะไรการศึกษาหาข้อมูลและการวางแผนก่อนเป็นเรื่องสำคัญค่ะ

2020.05.18 12:27

มีสุข

เราว่าตอนนี้ถ้าต้องการจะลงทุนแต่ต้องกู้ยืม เราว่าคุณอย่าทำอย่างนั้นเลย จะเป็นภาระนี่หนักมากในสภาพที่เศรษฐกิจย่ำแย่อย่างนี้ ถึงแม่ว่าในตอนนี้ทุกสถานบันการเงินจะมีอัตราดอกเบี้ยที่ถูก แต่ในสภาพการณ์แบบี้นี้ไม่เอื้ออำนวยในการลงทุนสักเท่าไหร่ แทนที่จะได้ผลกำไรคุณอาจอยู่สภาวะที่เสี่ยงสูง ขอคุณรอให้สถานะการณ์ที่เศรษฐกิจดีขึ้นแล้วค่อยลงทุนจะดีกว่า

2020.10.22 7:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี