Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรีไฟแนนซ์รถ

เราซื้อรถมือสองแบบผ่อนมาราคาเต็ม 4แสน5 ตอนนี้เหลือผ่อนอีกสามปี แต่ช่วงนี้สภาพการเงินไม่ค่อยดีเท่าไร เราจึกอยากจะรีไฟแนนซ์รถยนต์คันนี้ แต่เราขอทราบขั้นตอนก่อนได้ไหมจะได้ไปเดินเรื่องขอรีไฟแนนซ์ถูก รบกวนด้วยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pongpob

สามารถรีไฟแนนซ์ได้กับธนาคารเดิม หรืออาจจะรีไฟแนนซ์กับธนาคารใหม่ก็ได้ รีไฟแนนซ์กับธนาคารใหม่ ข้อดี ดอกเบี้ยมีโอกาสถูกกว่าธนาคารเดิม ยื่นกู้ได้ง่ายขึ้น เพราะธนาคารใหม่มีโอกาสให้เงื่อนไขดีกว่าธนาคารเดิม ข้อเสีย หลังจากย้ายธนาคารจะต้องเสียค่าโอนเล่ม ค่าตรวจสภาพรถยนต์ ค่าอากรแสตมป์อีกรอบ ซึ่งทำให้มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น

2020.01.24 7:35

สิงห์

ขอแนะนำแบบนี้นะครับ คุณควรลองประเมินมูลค่ารถยนต์ดูก่อนว่ามูลค่ารถยนต์ในปัจจุบันของคุณมากกว่ายอดติดจำนองหรือเปล่า เพราะการรีไฟแนนซ์รถยนต์มีข้อที่แตกต่างจากการรีไฟแนนซ์บ้าน นั่นคือเมื่อเวลาผ่านไปมูลค่ารถยนต์จะค่อยๆ ลดลง แต่มูลค่าบ้านอาจจะเพิ่มสูงมากขึ้นเรื่อยๆ

2020.01.24 7:35

Amya

ผมไปอ่านเจอมาครับมีคอมเม้นท์นึงเขาบอกว่า "ควรจะทำรีไฟแนนซ์ตั้งแต่ที่รู้ว่าจะผ่อนไม่ไหวแน่ เพราะธนาคารที่เราจะไปขอสินเชื่อจากเขา เขาก็จะดูด้วยว่าเราค้างมากี่งวด ซึ่งปกติค้างได้ไม่เกิน 3 งวด หากเกินกว่านี้โอกาสจะขอผ่านยากมาก หรืออาจจะไม่ได้เลยก็ได้" อันนี้คือยังไงอะครับ เหมือนกันกับที่เจ้าของกระทู้ถามมั้ย ปกติรีไฟแนนซ์กันได้กี่ครั้งอะครับ

2020.03.22 13:6

Bailee

ลองเลือกธนาคารดูก่อนนะครับว่าอยากจะรีไฟแนนซ์ที่ไหน? เพราะแต่ละธนาคารให้วงเงินต่างกันให้วงเงินต่างกัน ดอกเบี้ยก็ไม่เท่ากัน มีหลายธนาคารที่เปิดรับรีไฟแนนซ์รถยนต์ที่ยังผ่อนไม่หมด เช่น กสิกรไทย กรุงศรี ... และ เอกสารรีไฟแนนซ์ที่คุณจะต้องเตรียมคือ สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของเจ้าของรถ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาทะเบียนเล่มรถยนต์ สลิปเงินเดือนเดือนล่าสุด ประมาณนี้ครับ

2020.05.15 8:28

สุรินทร์

ไม่ทราบว่าไปขอรีไฟแนนซ์ยังครับ ถ้ายัง ตอนนี้ชะลอไปก่อนดีไหมครับ เพราะตอนนี้ไฟแนนซ์รถยนต์เขามีผักชำระหนี้ช่วงนี้ด้วยนะครับ บางเจ้าตอนนี้ไปจ่ายอีกทีต้นปีหน้าเลยนะครับ ผมว่าลองๆขอพักชำระหนี้ก่อนจะดีกว่านะครับ เพราะส่วนตัวไม่เห็นด้วยกับการรีไฟแนนซ์ครับ มันเหมือนกับว่าเราต้องกลับไปเป็นหนี้แบบเริ่มใหม่อีกครับ

2020.10.26 14:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี