Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องทำบัตรเดบิตไหม

เราเป็นคนที่ไม่ค่อยพกเงินสดเท่าไรถ้าจะใช้จริงๆเราค่อยไปกดATMเอาแต่พอมาหลังๆนี้เราว่าเราเริ่มยุ่งยากมากขึ้นกับการใช้เงินสดแล้ว เราเลยนึกถึงการทำบัตรเดบิต เพื่อนว่าถ้าเราทำจะดีไหมครับ เพื่อนๆคนไหนที่ทำแล้วช่วยบอกด้วยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Waralee

แนะนำครับถ้าทำแล้วกลัวว่าจะใช้เงินในบัญชีเกินตัวเราสามารถกำหนดวงเงินการใช้จ่ายในแต่ละวันได้โดยกำหนดที่ตู้ ATM เพื่อป้องกันการใช้จ่ายเกินกำหนด หากต้องการเพิ่มหรือลดจำนวนเงินก็สามารถเปลี่ยนแปลงวงเงินได้ตลอดเวลา แต่ต้องอยู่ภายในวงเงินที่ธนาคารกำหนดให้ถอนได้ต่อวันด้วย

2020.01.24 7:35

Prid

ในเมืองไทยเราเริ่มมีร้านค้าที่รับบัตรเดบิตกันมากขึ้นเรื่อยๆ ตัวอย่างเช่น ห้างสรรพสินค้า เช่น Central, Big-C และ The Mall เป็นต้น ร้านหนังสือ เช่น B2S, SE-ED Book และร้านนายอินทร์ เป็นต้น ร้าน Personal Care เช่น Boots และ Watson เป็นต้น โรงพยาบาลบางแห่งในประเทศไทย ร้านค้าออนไลน์ เช่น LAZADA เป็นต้น แต่ทั้งนี้ ก่อนเข้าไปใช้บริการในสถานที่ที่กล่าวมาข้างต้น ต้องสอบถามเจ้าหน้าที่ว่ารับชำระด้วยบัตรเดบิตหรือไม่? และมีการกำหนดเงื่อนไขจำนวนเงินขั้นต่ำที่จะรูดได้หรือไม่

2020.01.24 7:35

Abagail

คุณไม่ค่อยชอบพกเงินสดขนาดนั้นเลยเหรอคะ เราว่ามันก็ต้องมีบ้างแหละที่คุณต้องใช้เงินสด มันไม่ใช่ทุกร้านนะที่จะรับบัตรเดบิต อ้อ!เดี๋ยวนี้ก็มีบางร้านที่สแกนคิวอาร์ โค้ดจ่ายได้ คงต้องแล้วแต่คุณล่ะค่ะ ถนัดแบบไหนก็เลือกแบบนั้น ยังไงก่อนที่จะจ่ายเงินกับอะไรก็ตามตรวจดูให้ดีนะคะว่าจำนวนเงินถูกต้องมั้ย จ่ายเกินแล้วจะเอาคืนมันจะยุ่งนะคะ

2020.05.18 15:29

ช้าง

ไม่ต้องสมัครบัตรเดบิตเพิ่มครับ เดี๋ยวนี้เมื่อเรามีบัญชีธนาคารสามารถผูกกับ internet banking ได้แล้ว สมัครบัตรเอทีเอ็มหรือบัตรเดบิตก็มีแต่จะเสียค่าธรรมเนียมรายปีไปเปล่าๆ เดี๋ยวนี้สามารถที่จะจ่ายเงินผ่าน QR code โทรศัพท์ใครๆก็มีอินเตอร์เน็ตกันทั้งนั้นครับ สมัครใช้บริการไปเลยใช้งานบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารไหนก็ได้โหลดแอพของธนาคารนั้นแหละครับมาใช้

2020.10.21 13:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

จะหาบัตร Wecard ได้จากที่ไหนครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเดบิต

อยากจะเปลี่ยนวงเงินที่ตั้งไว้ในบัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ เปลี่ยนได้ที่ไหนคะ?

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ลูกสาวอายุ 16 ปีอยากให้ทำบัตร ATM ของออมสินดีไหม ต้องใช้เงินเยอะไหมคะ

บัตรเดบิต GSB GEN CARD / ธนาคารออมสิน

บัตรเดบิต

เกี่ยวกับบัตรเดบิต K MAX+ DUCATI กรณีเข้ารักษา เราจะยื่นเรื่องการเบิกอย่างไร ถ้าสถานพยาบาลไม่อยู่ในเครือบริษัทประกัน?

บัตรเดบิต K-Max Plus DUCATI / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต

บัตร K-Web Shopping ดีไหมในสถานการตอนนี้ที่เราเจอ

บัตร K-Web Shopping / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

มือใหม่หัดใช้ บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส ครับ สอบถามวิธีปรับวงเงินปรับเพิ่ม ผ่านเว็บไซต์ หรือแอพพลิเคชั่น ทำได้ไหมครับ

บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต มีส่วนลดตามร้านค้า

ทำี่แรกก่อนจะใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต คิดนะว่าอยากทำบัตรเครดิต แต่พอดูไปดูมาแล้ว ไม่นาจะเหมาะกับเรา เลยหันมาใช้บัตรเดบิตของยูโอบี วีซ่า เดบิตแทน เชื่อไหม ทำทุกอย่างได้เท่ากับบัตรเดคดิตเลย แถมบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตยังมีส่วนลดพอกับบัตรเครดิตหลายๆใบด้วย ดีนะที่ไม่ตัดสินใจทำบัตรเครดิตในวันนั้น ไม่งั๊นลำบากแน่นอน

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เปรียบประหนึ่งมีเงินสดติดตัว

บัตรเดบิตของยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ก็คล้ายๆกับการที่เราพกเงินสดติดตัวแหละ เพราะว่าบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตสามารถชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัดๆเลยคือบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตไม่สามารถใช้ชำระค่าสินค้า/ค่าบริการผ่านร้านค้า Online ไม่ได้

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต สบายกับการใช้เงินสด

ตอนนี้ถ้าใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า มันง่ายมากเลยนะ เพราะตอนนี้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เขาสะดวกสบายกับระบบ "2 IN 1" ในบัตรเดียว ด้วยอิสระในการใช้จ่ายผ่านบัตรเงินสด (Debit Card) จากบัญชีเงินฝาก และการเบิกถอนเงินสด ได้แบบสบายๆเลยนะ แถม การใช้แต่ละครั้งไม่มีค่าธรรมเนียมอีกต่างหากนะ ใครสนใจก็รีบๆนะตอนนี้เขามีของกำนัลเยอะมากเลย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การปกป้องข้อมูล

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด เปิดใช้ก็ง่ายระงับก็ไว

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ดเปิดใช้งานได้สะดวกและรวดเร็วตลอดทั้งวันผ่านข้อความ SMS ระบบตอบรับอัตโนมัติ ซิตี้แบงก์ออนไลน์ ซิตี้โมบายล์ ตู้เอทีเอ็มของซิตี้แบงก์และของธนาคารอื่น ๆ ทั่วโลกแถมถ้าบัตรหายระงับการใช้งานบัตรได้ทันทีเมื่อสูญหาย พร้อมรับบัตรแทนใบเก่าภายใน 7 ถึง 10 วันทำการ ไวดีครับกับการให้บริการเรื่องต่างๆ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด กดได้ไม่ต้องกลัว

ความพิเศษของบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด คือสามารถถอนเงินสดที่ตู้เอทีเอ็มของธนาคารซิตี้แบงก์ได้ทั่วโลกโดยไม่เสียค่าธรรมเนียม ซึ้งแตกต่างจากบัตรเคดิตที่กดแต่ละทีต้องเสียนค่าธรรมเนียมการถอนแล้วก็ดอกเบี้ยแพงมากบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ใช้เท่าไรก็เป็นเงินเก็บของเราเอง ไม่ต้องมานั่งกลุ้มใจว่าจะจ่ายหมดไหม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ปรับวงเงินตอนไหนก้ได้

เราใช้บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตซื้อสินค้าแทนเงินสด แต่ปรากฏว่าเราไม่สามารถซื้อสินค้าได้เพราะวงเงินที่เรากำหนดไว้ตอนที่เปิดไม่ถึงราคาสินค้าที่เราต้องการ เราเลยโทรไปที่ศูณย์ บริการ ทำได้ง่ายมากๆเลยแจ้งเข้าระบบอัตโนมัติเลย ใช้เวลาไม่กี่น่าที่วงเงินที่เรากำหนดในบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตก็สามารถเปลี่ยนได้เลย สะดวกและรวดเร็วจริงๆ

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี