Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากขายของออนไลน์แต่ไม่เก่งคอมพิวเตอร์เลย จะหาที่เรียนได้จากไหนคะ

ดิฉันเป็นพนักงานบริษัทค่ะ อยากหาอาชีพเพื่อเสริมรายได้ ก็เลยเกิดไอเดียว่าอยากจะขายของออนไลน์ค่ะ เพราะเห็นคนขายของออนไลน์ขายดีมากเลยค่ะ อีกอย่างมันเหมาะที่จะทำควบคู่ไปกับงานประจำที่ทำอยู่ได้ด้วยค่ะเลยสนใจอยากทำบ้าง แต่ดิฉันไม่ถนัดเรื่องการใช้คอมพิวเตอร์เลยค่ะ อยากขอให้ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าควรจะเริ่มต้นยังไง หรือหาเรียนได้จากที่ไหนบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Natcha

เดี๋ยวนี้การขายของออนไลน์เยอะมากค่ะ จะทำควรคิดให้ดีๆก่อนนะคะ เพราะใครๆก็ขายกันเยอะมาก และก็ควรจะหาสินค้าที่จะขายแบบที่น่าสนใจและตลาดมีความต้องการค่ะ อย่าไปขายของซ้ำๆกับชาวบ้านก็จะสามารถลดการแข่งขันได้ค่ะ และจริงๆก็ไม่ต้องเก่งคอมพิวเตอร์อะไรหรอกค่ะ ลองเริ่มขายจากการถ่ายภาพสินค้เราและไปโพสในเฟสบุ๊ค เปิดโพสให้เป็นสาธารณะ ฝากเพื่อนๆของเรากดไลค์กดแชร์ ไม่นานก็สามารถสร้างยอดขายได้แล้วล่ะค่ะ แต่คุณต้องขยันโพสเป็นประจำหน่อยนะคะ และหมั่นเข้ามาตรวจสอบโพสตัวเองบ่อยๆค่ะ เพราะเกิดมีลูกค้าสนใจสินค้าและอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม คุณก็จะสามารถตอบไวทันใจลูกค้า เพื่อที่ลูกค้าจะได้ตัดสินใจซื้อกับคุณได้ทันทีค่ะ

2019.08.01 18:20

Zetta

แนะนำเริ่มต้นที่ Shopee หรือ Lazada เลยครับ เพราะระบบของเขาดีมากครับ มีการคำนวณสต๊อค ยอดขาย ค่าจัดส่งให้เราเสร็จ และยังมีการแจ้งเตือนกรณีลูกค้าสนใจสินค้าหรืออยากสอบถามข้อมูลกับเราด้วยครับ และยังมีอื่นๆอีกมากแทบไม่ต้องปวดหัวเลยครับ แค่คุณทำตามขั้นตอนที่เขาบอกไปไม่ต้องเก่งคอมพิวเตอร์เลยครับ และเป็นตลาดที่คนเข้ามาหาซื้อสินค้าจำนวนมากตลอดวันตลอดคืน ทางเค้ามีจัดโปรโมชั่นเชิญชวนลูกค้าซื้อของกันตลอดครับ หน้าที่คุณแค่เลือกสินค้าที่เป็นที่ต้องการของตลาดมาขาย และส่งของให้ลูกค้ารวดเร็วอย่าให้เกินเวลาที่เค้ากำหนดให้ก็พอแล้วครับ ส่วนการเพิ่มยอดขาย การจัดโปรโมชั่นส่วนตัว การเข้าถึงกลุ่มลูกค้าก่อนใคร ทางเค้ามีจัดสอนให้ทุกคนที่สนใจเข้าเรียนครับ ที่สำคัญทุกอย่างที่ผมกล่าวมาทั้งหมดคือฟรีครับ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรทั้งสิ้นเลย ดีสุดๆแนะนำครับ

2019.08.01 18:21

Ada

ดิฉันก็เป็นคนนึงที่ไม่ค่อยเก่งเรื่องคอมพิวเตอร์เลยค่ะ แต่ก็สนใจการขายของออนไลน์เหมือนกันอยากหารายได้เพิ่มน่ะค่ะ มีคิดไว้อยู่บ้างว่าจะขายอะไรแต่ก็ติดตรงที่ไม่เก่งเรื่องคอมพิเตอร์และเรื่องอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ค่ะ ดีใจได้มาอ่านเจอข้อมูลที่นี่ ขอบคุณทั้งคนที่ถามและคนที่ตอบเลยค่ะ จะลองไปทำดูไม่รู้ว่าผลจะเป็นยังไงบ้าง

2020.03.26 6:41

วีระพล

คือเมื่อก่อนจะขายของออนไลน์ก็จำเป็นต้องใช้คอมพิวเตอร์ให้เก่งใช่ไหมคะ แต่เดี๋ยวนี้จะขายของออนไลน์ไม่จำเป็นต้องใช้คอมพิวเตอร์ให้เก่งแล้วค่ะ เพราะว่าถ้าเราอยากขายของออนไลน์ไม่ว่าจะเป็นตามเว็บเพจ ตาม Application ต่างๆ เราก็สามารถทำได้ผ่านทางมือถือ ซึ่งใช้ไม่ยุ่งยากค่ะ ง่ายพอพอกับที่เราเล่น Facebook เล่น LINE ทุกวันนี้เลย ที่จะยากก็คือเรามองตลาดออกไหม สินค้าของเราเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายหรือเปล่าอันนี้คือเรื่องที่น่าเป็นห่วงมากกว่าค่ะ

2020.04.16 4:13

ชู

เพราะว่าเดี๋ยวนี้ขายของออนไลน์ไม่จำเป็นต้องใช้คอมพิวเตอร์แล้วนะคะ เทคโนโลยีเดี๋ยวนี้พัฒนามีมือถือหรือว่าแท็บเล็ตก็สามารถดูแลเพจ Facebook ได้ขายของออนไลน์ทาง Facebook ทางไลน์ทางไอจีโดยไม่จำเป็นต้องใช้คอมพิวเตอร์เลยก็ยังทำได้ค่ะ หรือจะขายทางแอปขายของก็ได้ไม่จำเป็นจะต้องใช้คอมพิวเตอร์เลย เพียงแต่เราจะต้องบริหารให้เป็นนะคะ

2020.07.16 13:57

ทอง

ไม่ต้องใช้คอมพิวเตอร์ก็ได้ครับ สามารถที่จะศึกษาข้อมูลหรือสร้างเพจได้จากโทรศัพท์มือถือแล้วเดี๋ยวนี้ เข้าไปดูที่แอปพลิเคชัน YouTube ก็ได้ครับสอนเกี่ยวกับวิธีใช้ facebook ในการขายสินค้าออนไลน์การรีวิว และการตั้งค่าต่างๆใน facebook ด้วย สามารถหาข้อมูลได้ง่ายๆครับเพียงแค่เรามีอินเทอร์เน็ตและรู้จักการเข้าไปค้นหาคำจาก youtube

2020.07.28 9:6

น้องเล็ก 🤩

ไม่เก่งคอมพิวเตอร์ก็ขายของออนไลน์ได้ ดีจังค่ะ เพื่อนเราก็อยากขายเหมือนกัน แต่ห่วงเรื่องสินค้านี่แหละเพราะตอนนี้มีคนหันมาขายของออนไลน์เยอะมาก อยากขายนั่นอยากขายนี่ก็กลัวจะไปซ้ำกับคนอื่น ไม่เป็นไรค่ะเดี๋ยวไว้ให้เพื่อนไปตัดสินใจอีกที แค่รู้ว่าการเริ่มขายของออนไลน์ไม่ได้ยากอย่างที่คิด เพื่อนเราคงสบายใจมากขึ้น

2020.08.24 11:25

Cream

ตอนนี้ใน YouTube ก็มีสอนหลายอย่างเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เราสามารถเข้าไปหาข้อมูลแล้วก็ searchเราจะเริ่มต้นการค้าขายออนไลน์ยังไงเค้าก็จะมีคำแนะนำให้เราค่ะใน YouTube หรือว่าในเว็บไซต์ต่างๆ แต่จริงๆแล้วก็เห็นด้วยกับคอมเม้นต์อื่นๆว่าถ้าใช้มือถือหรือว่าแท็บเล็ตในการค้าขายออนไลน์ก็รู้สึกว่าง่ายกว่าเพราะว่าเราสามารถพกติดตัวไปได้ทุกที่แต่คอมพิวเตอร์ก็สามารถใช้ได้แต่เราอาจจะใช้อยู่ที่บ้าน ดังนั้นการหาความรู้ก็ดีค่ะสนับสนุนถ้าอยากจะเรียนคอมพิวเตอร์นะคะ

2020.08.31 14:52

ลินดา

สนใจอยากขายของ ออนไลน์ แต่ไม่รู้จะทำยังไงเหรอคะ เรื่องนี้ไม่มช่แค่คุณเท่านั้นคะที่เจอปัญหาแบบนี้ เรากับเพื่อนๆก้เจอเหมือนกันคะ เรา ก็อาศัยเรียนตามยูทูป ในช่วงแรกๆคะ เรียนพอให้รู้ว่าต้องเริ่มต้นยังไงคะ หลังจากนั้น เราก็เข้าเรียนคอสที่เขาสอนเรื่องการโฆษณา เพจขายของขแองเราคะ อันนี้เราต้องจ่ายเงินนะคะถึงจะได้ความรู้ แต่ราคาก็ไม่แพงคะ

2021.06.29 5:58

Cha Chaba

เข้ามาอ่านกระทู้นี้เพราะอยากรู้วิธีการขายของออนไลน์เหมือนกันค่ะ เราอยากทำนะแต่ไม่ค่อยมั่นใจเหมือนเจ้าของกระทู้นี่แหละ ขอบคุณทุกๆคอมเม้นท์ที่เข้ามาแบ่งปันข้อมูล และแชร์ประสบการณ์ให้กับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องการขายของออนไลน์มาก่อน เราเห็นโฆษณาสอนขายของออนไลน์ด้วย เราจำเป็นต้องเข้าคอร์สเรียนมั้ยคะ..แนะนำด้วย

2021.07.27 13:30

Tontan

@Zetta ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ จะลองเริ่มขายของผ่านแอป shopee หรือ Lazada ดูบ้าง มีเพื่อนที่สนิทมาให้คำปรึกษาแล้วค่ะ เขาเองก็ติดต่อขายผ่านร้านค้าออนไลน์เจ้าใหญ่แบบนี้เหมือนกัน ดีนะคะ ขายของผ่าน shopee หรือว่า Lazada ทำให้ร้านค้าของเราเป็นที่รู้จักหรืออยู่ในตลาดได้ง่ายขึ้น ง่ายกว่าสร้างเพจของตัวเองอีก

2021.09.21 10:56

นันทโชติ

เข้าไปที่ Facebook เลยครับ แล้วทำการค้นหา สอนขายของออนไลน์ครับ ตอนนี้มีของหลายเจ้ามากเลย แล้วราคาตอนนี้ก็อยู่ที่ประมาณ 90-100 บาทเอง เรียนน่าจะใช้เวลาประมาณ 3-4วัน วันละ 2ชั่วโมง แค่นี้ก็น่าจะรู้อะไรขึ้นมาเยอะแล้วเกี่ยวกับการขายของออนไลน์ แล้วถ้าอยากไปต่อก็หาเรียนที่แพงกว่านี้อีกก็ได้ จ่ายเงินค่าเรียนเดียวทำได้ก็ค่อยไปเอาที่กำไรขายของละกัน

2022.01.24 15:14

ธนาวุธ

เดี่ยวนี้หาเรียนได้เยอะแล้ว สามารถเรียนได้แบบทั้งฟรีแล้วก็จ่ายเงิน ถ้าเรียนฟรีก็จะได้แค่ความรู้ทั่วไปเท่านั้นแต่ถ้าเสียเงินก็จะได้เรียนเรื่องของการยิงโฆษณา การหาลูกค้า แต่เริ่มแรกอยากให้หาเรียนเรื่องของการสร้างเพจก่อนว่าเขามีหลักในการสร้างยังไง เพราะเรื่องนี้สำคัญมากมันเป็นเหมือนหน้าร้านของเราที่ลูกค้าเห็นแล้วอยากเข้ามาชมสินค้าของเรา

2022.02.14 15:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นนักเรียนไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาหรอครับ

All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน)

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี