Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้เงินยังไงให้รวย

ทุกวันนี้ฉันหาเงินมาได้ก็จะหมดไปอย่างรวดเร็ว เห็นหลายคนรวยเอารวยเอาเขามีวิธีใช้เงินยังไงให้รวยคะขอบอกหน่อยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Cheewaket

คุณต้องใช้เงินเก็บที่มีไปกับการลงทุนมากกว่าบริโภค อาทิเช่น เอาเงินเก็บไปซื้อหุ้นปันผลดีกว่าไปซื้อรถคันใหม่ หรือเอาเงินเก็บไปซื้อกองทุนรวมดีกว่าไปซื้อมือถือรุ่นใหม่ การซื้อของไว้ใช้เองถือเป็นการบริโภคต้องดูถึงความจำเป็นไม่ใช่รุ่นใหม่ออกต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆ

2019.10.27 12:5

เฉลิม

คุณต้องวางแผนหาเงินและเก็บออมให้มากพอไว้ใช้จ่ายได้เป็นปีๆ ไม่ใช่แค่วันนี้หรือเดือนนี้เท่านั้น เพราะไม่มีใครสามารถคาดอนาคตได้ว่าจะเกิดเหตุการณ์อะไรที่ทำให้มีปัญหาเรื่องเงินไม่พอใช้หรือถึงขั้นไม่มีเงิน ให้ใช้เงินน้อยกว่ารายได้ที่หามาได้ในแต่ละเดือน เพื่อให้มีเงินออมเพิ่มขึ้นทุกเดือน ซึ่งจะทำให้คุณรู้สึกว่ามีความมั่นคงทางการเงินมากขึ้น ไม่ใช่ใช้เงินตามใจชอบจนไม่เหลือเงินเก็บเลย เกิดเงินสะดุดขึ้นมาเมื่อไหร่ชีวิตจะลำบาก

2019.11.02 18:12

Muhammad

แล้วต้องใช้เงินให้เหลือเก็บค่ะ ใช้เงินแล้วก็ต้องมีวิธีทำให้เงินงอกเงย ไม่ใช่ว่าใช้เงินอย่างเดียวต้องเป็นคนประหยัดแล้วก็ต้องขี้เหนียวด้วยค่ะ เพราะว่าถ้าเราสังเกตเห็นคนที่เป็นคนรวยหรือมีเงินนะคะว่าเขาจะจ่ายเงินของเขาออกไปได้ยากมากค่ะ และอีกอย่างนึงนะคะที่จะช่วยให้เป็นคนมีเงินก็คือการคิดก่อนที่จะใช้เงินอย่างรอบคอบว่าจำเป็นจริงๆไหม และการหาวิธีที่จะทำให้เงินขยับขยายเพิ่มขึ้นก็เป็นเรื่องสำคัญด้วยเช่นเดียวกันค่ะ

2020.05.15 15:21

ขนิษฐา

หาเงินมาได้ก็จะหมดไปอย่างรวดเร็ว อันนี้อยากถามก่อนนะครับจะได้จ่ายยาให้ถูกโรคครับที่บอกว่าจ่ายหมดอย่างรวดเร็วนี่จ่ายหมดไปกับอะไรครับ ปกติคนเรามีสองอย่างครับ ได้มาแล้วใช่หนี้หมดครับคือแบบสร้างหนี้ไว้เยอะ กับอีกกลุ่มครับได้เงินมาก็ซื้อของหมดครับ ใช้จ่ายเงินโดยไม่คิดครับ คุณเป็นคนแบบไหนในสองกลุ่มนี้เหรอครับ

2020.05.25 14:50

สินใจ

ต้องเป็นคนที่กล้าได้กล้าเสียนะคะ แล้วต้องพึ่งเกี่ยวกับเรื่องของโชคลางด้วย แม้จะมีเงินก็ต้องรู้จักเอาเงินไปลงทุนไปทำให้เกิดผลกำไร ไม่ใช่ว่าเก็บเงินไว้อย่างเดียวไม่ร่ำรวยหรอกค่ะ รายการที่เราดูนวัตกรรมหรือรายการอะไรใหม่ๆที่กระตุ้นความคิดแล้วเราก็ จะช่วยให้เราเห็นช่องทางที่จะพัฒนาทำให้เงินมีการเติบโตขึ้น

2020.07.06 3:36

ต้นข้าว

มีหลายวิธีขายอย่างเช่นการเก็บเงิน แต่ถ้าถามว่าใช้เงินยังไงให้รวยก็ต้องใช้เงินเพื่อสร้างหนี้ดีค่ะ ก็อย่างเช่นการลงทุนการทำมาค้าขาย รายการซื้อทรัพย์สินที่พอเวลาผ่านไปแล้วจะมีราคามากขึ้นทำให้เราสามารถเก่งราคาได้ทำกำไรได้จากตรงนี้ แล้วก็การวางแผนการใช้เงินอย่างดีค่ะ อย่างถ้าอยากรวยมีเงินเก็บไว้ใช้ตอนที่อายุมากขึ้นแล้วก็ต้องเริ่มวางแผน

2020.07.06 10:50

เกื้อกูล..ชื่อผมนะ

ใช้เงินยังไงให้รวย? ใช้น้อยกว่าที่หามาได้สิครับแค่นี้ก็มีเงินเหลือเก็บละ คล้ายกับกินยังไงให้ผอม ก็ต้องกินให้น้อยกว่าที่ใช้พลังงานไปน่ะครับ หาเงินมาได้เท่าไหร่ใช้ไปเท่านั้นมันก็หมด แต่ก็ยังดีกว่า หามาได้เท่านี้แต่ใช้ไปเท่าโน้น คือใช้มากกว่าที่หามาได้ แบบนี้ชีวิตลำบากแน่ๆ อยู่ที่ตัวของเราเองว่าอยากมีชีวิตแบบไหนครับ

2020.08.19 6:0

Tony

ไม่น่าจะมีนะครับใช้เงินยังไงให้รวย น่าจะมีแต่แบบว่าเก็บออมเงินยังไงให้รวยมากกว่าหรือหาเงินยังไงให้รวยน่าจะเป็นแบบนั้นมากกว่านะครับแต่ถ้าเอาแต่ใช้จ่ายเงินยังไงก็ไม่รวยครับ ซึ่งผมเข้าใจได้ว่าคนที่ใช้จ่ายเงินเก่งๆเนี่ยปรับนิสัยยากมากทำให้แต่ละเดือนเงินไม่ค่อยจะเหลือ แล้วคุณพยายามมากอีกหน่อย คุณจะต้องทำได้เอาใจช่วยครับ

2020.08.31 21:13

Everything

ใช้เงินลงทุนสิครับ กำไรหรือผลตอบแทนที่ได้มา ที่เพิ่มขึ้นจากเงินที่เราลงทุนไป นั่นแหละครับจะทำให้เรารวยได้ แต่ต้องลงทุนแล้วได้กำไรนะครับถ้าลงทุนไปแล้วขาดทุนยังไงก็ไม่รวย แต่ก่อนที่จะใช้เงินไปลงทุนได้ผมว่าคุณควรจะใช้เงินให้น้อยลงเก็บเงินให้มากขึ้นให้เงินเหลือใช้ก่อนนะครับเพราะดูท่าแล้ว คุณยังเก็บเงินไม่ได้เลยจะใช้เงินไหนไปลงทุนได้ล่ะ

2020.10.24 11:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี