Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การวางแผนออมเงินตอนเกษียณอายุยังไงบ้างคะ?

อยากทราบแนวทางการออมเงินของคนที่ไม่ได้ทำงานรับราชการค่ะ ตั้งใจไว้ว่าจะทำงานไปจนอายุ 60 (ถ้าเกษียณอายุก่อนได้ก็ดี) รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ตอนนี้มีรายได้ต่อเดือนยังไม่ถึง 20,000 บาท เช่าหอพัก ประมาณเดือนละ 5,500 (รวมน้ำไฟ) นั่งวินฯ ไปทำงานวันละ 20 บาทค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Vithoon

ปัจจุบันนี้คนที่ไม่ได้รับราชการ ที่เพิ่มมาเป็น 14.5 ล้านคน ต่อไปจะเกิน 20 ล้านคนวันไหนนั้นต้องติดตาม รวมคนตกงาน คนเร่ร่อน คนไร้บ้าน คนไม่มีบำนาญ ที่ได้วันละแค่พอซื้อแกลบนั้น.. มีการวางแผนออมเงินตอนเกษียณอายุโดยการต้องประหยัดเท่านั้นและถือศิลห้าศิลแปดไปตลอดชีพก็ไม่แปลกอะไรได้

2019.10.05 17:59
  • user image

เซติยัง

ที่สำคัญต้องคิดเผื่อคือ การเป็นลูกจ้างเอกชน ได้ทำงานจนอายุถึง 60 ปียากมากครับ ตอนวางแผนการเงินให้วางแผนว่าจะทำงานลูกจ้างแค่ 45-50 ก็พอครับ แต่ถ้าสามารถทำงานหาเงินเติมพอร์ตจนถึง 60 ได้ก็ถือว่าเป็นกำไรครับ แต่เพิ่มกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ และตั้งเป้าให้เกษียณเร็วไว้ก่อนอายุเกษียณจริง เพราะความไม่แน่นอนของงานเอกชน แม้บริษัทอาจจะมั่นคง แต่สมัยนี้โลกเปลี่ยนเร็ว นโยบายการบริหารอาจเปลี่ยนไป มีนวัตกรรมใหม่ๆ ที่ใช้แทนคน หรือแม้แต่คนรุ่นใหม่ๆ ที่เงินเดือนถูกกว่า ฯลฯ โอกาสเสี่ยงที่จะออกจากงานก่อนอายุเกษียณมีแทบตลอดเวลา

2019.11.14 23:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เมื่อวางแผนเกษียณจะคิดถึงหลักการเอาชนะเงินเฟ้ออย่างไรดีครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

All (เกษียณอายุ)

ชีวิตหลังเกษียณ

All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

แผนการลงทุนเพื่อการเกษียณที่ดีควรมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี),All (เศรษฐกิจ)

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี