Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อวางแผนเกษียณจะคิดถึงหลักการเอาชนะเงินเฟ้ออย่างไรดีครับ

ผมอายุ 40 ปี ตั้งเป้าเกษียณสักอายุ 55 ปีครับ ถ้าในระยะเวลา 15 ปีที่เหลือผมว่ายังถือว่าน้อยอยู่ในการวางแผนเกษียณแบบที่เกิดผล ผมเองก็มีการลงทุนควบคู่และทำประกันสุขภาพแล้วครับ แต่พอมาคิดถึงเรื่องเงินเฟ้อ มันมีข้อแนะอะไรอีกไหมที่ผลควรคิดถึงด้านนั้นๆเพิ่มเติม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นริศา

ผมว่าการลงทุนไปในระหว่างเก็บเงินด้วยเป็นวิธีที่ดีครับ เช่น ถ้าเราออมแค่เดือนละ 6,900 บาท แต่ว่านำเงินที่ออมไปทยอยลงทุนให้ได้ผลตอบทบต้นเฉลี่ยปีละ 8% เราก็สามารถมีเงินเกษียณ 10 ล้านบาทได้ตอนครบปีที่ 30 แต่ถ้าสมมติว่าเงินเดือนขึ้นปีละ 5% และเราก็ออมเพิ่มขี้น 5% จะให้เรามีเงินเกษียณที่ 17 ล้านบาทเลยทีเดียว ถ้าคิดเป็นมูลค่าเงินในอนาคตก็ประมาณ 7 ล้านบาท หรือประมาณ 30,000 บาทต่อเดือน ยิ่งเพิ่มเงินเกษียณให้เราครับ

2020.01.24 7:35

ฤทัย

อย่างผมจะกันเงินส่วนที่จะลงทุนไปไว้ในอีกบัญชีหนึ่งเลย เพื่อให้เราไม่เผลอใช้เงินส่วนนี้ไป โดยอาจจะเริ่มออมจากน้อยๆ ก่อนแล้วค่อยออมมากขึ้นก็ได้ และหมั่นศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับการลงทุน และบริหารความเสี่ยงและการวางแผนทางการเงินอย่างดี อาจจะมองหาผู้ให้บริการแนะนำการลงทุนที่เชื่อใจได้เพื่อทำให้การลงทุนบรรลุเป้าหมายครับ

2020.01.24 7:35

Pathit

ถ้าจะวางแผนเพื่อที่จะเกษียณแล้วรับมือกับปัญหาเงินเฟ้อได้ผมอยากแนะนำให้คุณลองคำนวณจำนวนเงินที่คุณจะใช้ในระหว่างเกษียณให้มากเป็น 2 เท่าดูครับถึงแม้ตอนนี้เพิ่งจะเตรียมการอย่างดีเพื่อที่จะมีเงินใช้จ่าย ในสิ่งจำเป็นหรือเหตุการณ์ฉุกเฉินในช่วงเกษียณแต่ถ้าสถานการณ์เงินเฟ้อในบ้านเราเพิ่มสูงมากขึ้น เงินเก็บที่คุณวางแผนเก็บเอาไว้ในช่วงเกษียณอาจจะไม่พอก็ได้ เพิ่งจะรับมือกับเงินเฟ้อ อย่างดีก็อาจจะเก็บเงินเพิ่มขึ้น อีกสักเท่าตัวหรืออีกสักหน่อยถ้าทำได้ครับ

2020.05.26 10:25

โมนา

เราว่าในช่วงนี้เศรษฐกิจแย่มาก เมื่อเราดูข่าวจะเห็นว่าการลงทุนทุกอย่างอยู่ในทิศทางขาลง ประชาชนจับจ่ายใช้สอยน้อยลง ผู้คนกังวลว่าจะเกิดอะไรขึ้นในอนาคต ทำให้เกิดการพูดต่อๆกันว่าให้เก็บเงินสดเอาไว้ให้มากที่สุด ถ้าเป็นอย่างนี้แล้วเราว่าคุณควรคิดถึงตอนนี้ดีกว่าว่าจะทำอย่างไร อย่าไปคิดถึงอนาคตอีก 15 ปีข้างหน้าที่ยังมาไม่ถึงเลย

2020.10.10 12:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ)

อายุเข้าเลข 5 แล้วแต่ยังไม่มีเงินเกษียณเลย จะทำอย่างไร

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

วางเเผนยังไง ให้ตอนเเก่ยังมีเงิน

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี