Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อายุเข้าเลข 5 แล้วแต่ยังไม่มีเงินเกษียณเลย จะทำอย่างไร

อีก 10 ปี ผมก็จะเกษียณแล้วครับ แต่กังวลใจเวลาเรามองไปอนาคตที่เกษียณ ก็รู้สึกแย่ รู้สึกกลัววันที่ไม่มีเงินเดือนครับ เพราะตลอดมาของการทำงาน ผมก็ทำไปใช้ไป เดือนชนเดือน ไม่เคยคิดวางแผนการเงินไว้สำหรับเกษียณเลย จนตอนนี้เพิ่งจะมาคิดตื่นตัว มันจะยังทันไหมครับ และหากเราตั้งใจอยากวางแผนเพื่อเกษียณในอนาคตจริงๆ เราควรทำยังไงดี อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kwanjai

ก็นับว่าเริ่มต้นช้าไปหน่อยครับ แต่ยังพอมีทาง คุณลองเอาตัวเลขประมาณการที่คุณพอจะเก็บได้ เก็บสะสมตามนั้นไปก่อนคร้บ เช่น จะเก็บเดือนละ 4,000 บาท ปีละ 48,000 บาท 10 ปี ก็ได้ 480,000 บาท เมื่อครบก็เอาเงินจำนวนนี้ไปเลือกใช้ในการลงุทนตามที่ตัวเองมีความรู้ เพื่อเป็นการต่อยอดเงินออกไป เหมือนปล่อยเงินไปทำงานอ่ะครับ แต่ตรงนี้คงต้องเลือกการลงทุนที่เรามีคสามเข้าใจและสามารถรับความเสี่ยงได้ครับ

2019.08.01 18:0

Dinda

ให้คิดว่าหลังเกษียณจะใช้เงินต่อเดือนเดือนละเท่าไหร่ค่ะ จากนั้นเริ่มมองหาธุรกิจที่คาดว่าน่าจะให้ผลตอบแทนต่อเดือนประมาณเท่าที่เราต้องการได้ ควรเป็นงานที่เกษียณแล้วยังคงทำได้ด้วยนะคะ และต้องเป็นกิจกรรมที่ไม่ต้องทำงานหนัก หรือออกแรงเยอะมากไป ทำควบคู่กับงานประจำไปตั้งแต่ตอนนี้เลยค่ะ ระหว่างนี้ก็เก็บเงินที่ได้รายได้ไว้ควบคู่ไปด้วย พอเกษียณจริงเราก็ทำต่อไปได้เลย มีรายได่ต่อไปได้เลยค่ะ

2019.08.01 18:0

Kamalanan

มันก็ต้องเริ่มเลยครับเริ่มต้นเพื่อเก็บเงินในช่วงเกษียณ ตั้งแต่ตอนนี้โดยใช้ตัวช่วยทางการเงินต่างๆ เพราะเพียงแต่ตัวคุณเองเท่านั้นคงไม่สามารถจะทำอะไรได้มากนักดังนั้น แค่คุณ ฝากเงินกับบัญชีเงินฝากประจำออมเงินออมหรือการลงทุนซื้อประกัน อะไรบางอย่าง ที่เหมาะสมกับตัวคุณเพียงเท่านี้ก็เป็นการเริ่มต้น ที่จะทำให้คุณสามารถเกษียณได้แล้วครับ

2020.04.30 9:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

แผนการลงทุนเพื่อการเกษียณที่ดีควรมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ?

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ทำยังไงให้มีเงินหลังเกษียณ

All (การวางแผนการเงืน)

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

วางเเผนยังไง ให้ตอนเเก่ยังมีเงิน

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี