Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

ต้องเริ่ทบทวนการเงินที่ผ่านและปรับปรุงตัวเองอย่างไรบ้างเกี่ยวกับพฤติกรรมการใช้จ่ายของเราเพื่อที่จะพัฒนาตัวเองและอยุ่ในฐานะการเงินที่มั่นคงได้ตอนนี้ คุณแต่ละคนทำอย่างไรกันบ้างคะ? เริ่มวางแผนช่วงเกษียณกับหรือยัง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อัญญาณี

นอกจากรู้ว่าต้องทำอะไรแล้ว การสำรวจตัวเองก่อนหน้านี้และตอนนี้ก็จำเป็นต้องทำค่ะ เพื่อจะรู้ว่าจะปรับเปลี่ยนแก้ไขส่วนไหนบ้าง ควรดูว่าที่ผ่านมานั้นสุขภาพทางการเงินของคุณเป็นอย่างไร? เป้าหมายทางการเงินของคุณเป็นอย่างไร? ไปถูกทางแล้วหรือไม่? ไม่ว่าจะเป็นการวางแผนค่าใช้จ่าย การบริหารหนี้สิน การเก็บออมเงินเป็นอย่างไร?

2020.01.24 7:35

khim

หนี้สิน กับ ทรัพย์สินคุณมีอะไรมากกว่ากัน? , มีการวางแผนทำงบประมาณการเงินบ้างไหม? , วางแผนปลอดหนี้สินที่มีบ้างไหม? , วางแผนจัดการบริหารความเสี่ยงทางการเงินบ้างไหม? , มีเงินออม หรือมีเงินสำรองบ้างไหม? , วางแผนเรื่องภาษี และ วางแผนช่วงวัยเกษียณบ้างไหม?

2020.01.24 7:35

thanapon

สิ่งที่เราทำทุกเดือนเลยนะคะคือเราต้องคิดก่อนคะว่าเดือนนี้เราต้องจ่ายเงินกับอะไรบ้างคะ เพราะเราเป็นคนที่ใช้เงินไม่คิดคะเมื่อก่อนที่ไม่ได้ทำแบบนี้ เงินแต่ละเดือนแทบไม่เหลือเลยคะ แต่เชื่อไหมค่ะพอเราสามารถกำหนดเป้าหมายการใช้เงินในแต่ละเดือนได้เรามีเงินเก็บในแต่ละเดือนคะ ถึงแม้จะไม่ได้เก็บมากๆแต่เราก็ภูมิใจคะที่เราสามารถบริการการเงินของเราได้

2020.05.19 2:29

Illy88

ก็ต้องคิดก่อนค่ะว่าช่วงเกษียณเราอยากจะมีเงินใช้ในแต่ละเดือนประมาณเท่าไหร่ เพราะช่วงเกษียณเป็นอะไรที่เราจะไม่มีรายได้ ดังนั้นเราต้องคำนวณการเก็บออมเลยนับตั้งแต่ตอนนี้ เช่น ถ้าจขกทอยากมีเงินเดือนละ 15,000 บาท ตอนนี้อายุ 30 ปี คิดว่าจะเกษียณตอนอายุ เท่าไหร่? มีเวลาเก็บเงินอีกกี่ปีก่อนเกษียณ? ถ้าตั้งคำถามแบบนี้จขกทก็จะรู้ค่ะว่าควรจะต้องเก็บเดือนละเท่าไหร่?....

2020.10.07 5:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ทำยังไงให้มีเงินหลังเกษียณ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

All (เกษียณอายุ),All (การจ่ายภาษี),All (วางแผนเกษียณอายุ)

สินค้าทางการเงินที่ถูกออกแบบมาเพื่อเป้าหมายวัยเกษียณ แบบ RMF มีเงื่อนไขเกี่ยวกับภาษียังไงบ้างครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี),All (เศรษฐกิจ)

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

วันก่อนได้คุยกับเพื่อนถึงปัญหาเรื่องการฟ้องยึดทรัพย์ซึ้งจะถูกยึดในต้นปีหน้า เราได้ยินเพื่อนพูดคุยเกี่ยวกับ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ เพื่อนบอกว่าเขาสามารถช่วยเหลือเรื่องการยึดทรัพย์ได้ เราเลยอยากทราบบทบาทของ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี