Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

อยากทราบค่ะว่าค่าลดหย่อนที่ประกาศใช้ว่าเป็นค่าลดหย่อนใหม่ของปี 2562 ตามมาตรการภาษีเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจที่เพิ่งจะออกมาเป็นมติของ ครม. ปี 2562 นี้ มันมีตัวไหนเพิ่มเติมบ้างคะ ใครทราบรบกวนช่วยบอกด้วยค่ะ แล้วแต่ละตัวลดหย่อนเท่าไหร่ยังไง คะ เพราะจะเตรียมวางแผนภาษีแล้วค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธนัชชา

กลุ่มลดหย่อนเพื่อการท่องเที่ยวทั่วไทย แยกออกเป็น 2 กลุ่ม คือ ค่าลดหย่อนท่องเที่ยวเมืองหลัก 15,000 บาท และค่าลดหย่อนท่องเที่ยวเมืองรองจำนวน 20,000 บาท และทั้งสองตัวนี้มีเงื่อนไขร่วมกัน คือ ค่าลดหย่อนรวมกันแล้วต้องไม่เกิน 20,000 บาทครับ และยังมีสองอีกกลุ่มครับแต่จำไม่ได้ ลองค้นหาเพิ่มเติมดูครับ

2019.08.01 18:0

Nantin

ขอเสริมนะครับ กลุ่มค่าลดหย่อนภาษีสำหรับการซื้ออสังหาริมทรัพย์ คือ ค่าลดหย่อนซื้อบ้านหรือคอนโดหลังแรก โดยได้รับสิทธิลดหย่อนภาษีสูงสุด 200,000 บาท จะเป็นบ้านหรือคอนโดมือสองก็ได้ครับ โดยกำหนดเงื่อนไขไว้ว่า ต้องมีมูลค่าไม่เกิน 5 ล้านบาท และเราต้องซื้อและโอนกรรมสิทธิ์ในช่วง 30 เมษายน - 31 ธันวาคม 2562 ครับ ส่วนอีกกลุ่มน่าจะเป็นลดหย่อนค่าใช้จ่ายซื้อสินค้าotop ซื้อหนังสือประนี้น่ะครับ ลดได้อย่างละ 15,000 ครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มนะครับ

2019.08.01 18:0

Kwanchai

ตัวนี้น่าจะใหม่นะครับ ค่าลดหย่อนบุตร จำนวน : ลดหย่อนได้คนละ 30,000 บาท (ไม่จำกัดจำนวนบุตร) เงื่อนไข : • หากเป็นบุตรตามกฎหมายสามารถนำมาหักลดหย่อนได้ไม่จำกัดจำนวนบุตร • หากเป็นบุตรบุญธรรม สามารถนำมาหักลดหย่อนได้ไม่เกิน 3 คน • หากมีทั้งบุตรบุญธรรมและบุตรชอบด้วยกฎหมาย ให้นำบุตรชอบด้วยกฎหมายทั้งหมดมาหักก่อน แล้วจึงนำบุตรบุญธรรมมาหัก รวมกันได้ไม่เกิน 3 คน • กรณีมีบุตรชอบด้วยกฎหมายที่มีชีวิตอยู่รวมเป็นจำนวนตั้งแต่ 3 คนขึ้นไป จะนำบุตรบุญธรรมมาหักไม่ได้

2020.03.22 13:16

Jira

ค่าลดหย่อนที่ประกาศออกมาในปี 2562 นั้นมีเป้าหมายเพื่อกระตุ้นการท่องเที่ยวโดยเฉพาะดังนั้นเมื่อคุณไปใช้จ่ายหรือการเดินทางท่องเที่ยวภายในประเทศคุณจะพบว่าค่าใช้จ่ายต่างๆของคุณจะได้รับส่วนลดเพิ่มมากขึ้นนี่คือการลดหย่อนภาษีเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจการท่องเที่ยวของประเทศไทยค่ะ ดังนั้น ขอเชิญชวนให้ทุกคนหันมาเที่ยวในประเทศไทยของเรามากขึ้นนะคะ

2020.04.30 9:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

All (เกษียณอายุ)

อายุเข้าเลข 5 แล้วแต่ยังไม่มีเงินเกษียณเลย จะทำอย่างไร

All (วางแผนเกษียณอายุ)

คุณวางแผนเกษียณอย่างไรบ้างเพื่อครอบคลุมทุกก้าวของชีวิต

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เก็บเงินไว้ใช้หลังอายุ60

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี