Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณวางแผนเกษียณอย่างไรบ้างเพื่อครอบคลุมทุกก้าวของชีวิต

ผมอายุ เกือบ 60 ปีแล้ว ปีหน้าผมน่าจะได้พักผ่อนจากหน้าที่การงานและหันมาสนใจกิจกรรมที่ผ่อนคลายมากขึ้น ผมเองก็มีความฝันที่อยากจะทำหลังเกษียณอายุด้วย ยอมรับว่าสมัยก่อนการวางแผนเกษียณอย่างดีเป็นเรื่องที่หลายคนมองข้าม ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าคิดเอาไว้ครอบคลุมหรือยัง ใครมีข้อเสนอแนะอีก บอกกล่าวได้นะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธนาพร

ตัวดิฉันเองก็วางแผนช้า จึงต้องนำเงินก้อนจากการลงทุนที่ได้หลังจากเกษียณ ไปลงทุนเพื่อให้ได้ผลตอบแทนชนะเงินเฟ้อค่ะ เพื่อรักษามูลค่าของเงินไว้ หรืออาจจะหาผลตอบแทนในรูปปันผลประมาณ 4-5% เพื่อยังรักษาเงินต้นไว้แล้วนำเงินปันผลมาใช้จ่ายแทนก็ได้ และควรมีการวางแผนสำรองสำหรับปกป้องเงินเกษียณ เรื่องประกันก็ถือว่าอุ่นใจ

2020.01.24 7:35

สมคิด

ผมมองว่าในการบริหารการใช้จ่าย เพื่อให้มีเงินเหลือเก็บสำหรับออมมากขึ้น บางทีการบริหารค่าใช้จ่ายอาจจะไม่ได้หมายความว่าต้องซื้อแค่สินค้าราคาถูกเท่านั้นครับ เราอาจจะมองหาโปรโมชั่นหรืออดใจไว้ซื้อช่วง Sale ก็ได้ เราก็จะได้สินค้าที่ต้องการในราคาถูกลง ที่สำคัญควรซื้อเท่าที่จำเป็นเท่านั้น และดูแลตัวเองให้ดีในวันนี้ ก็จะมีผลให้เราไม่ต้องมีค่ารักษาพยาบาลสูงในอนาคต

2020.01.24 7:35

Pichamon

เห็นด้วยนะคะสมัยก่อนหลายคนไม่ค่อยนึกถึงการวางแผนเรื่องการเกษียณสักเท่าไหร่ แต่เดี๋ยวนี้การวางแผนสำหรับการเกษียณนั้นเป็นเรื่องสำคัญมาก สถานการณ์การเงินในทุกวันนี้ไม่แน่นอนดังนั้นการเก็บเงินสำรองเอาไว้แม้จะมีช่วงที่มีรายได้ก็ยังจำเป็นดังนั้นในช่วงเกษียณเป็นช่วงที่ไม่มีรายได้เข้ามาก็ยิ่งเป็นความจำเป็นที่จะต้องมีเงินเก็บสำรองค่ะ แล้วการวางแผนอย่างดีก็จะทำให้คุณสามารถใช้ชีวิตในช่วงเกษียณทำสิ่งที่ตัวเองรักได้อย่างอิสระและสบายใจค่ะ

2020.05.26 10:25

มาริษา

คุณน้าอยู่จะ 60 ปีแล้ว หนูว่าคุณน้าอาจจะผ่านประสบการณ์ชีวิตมาสมควรแล้วใช่ไหมคะ คุณน้าอาจจะเข้าใจได้ว่าชีวิตคนเราไม่ใช่การเป็นคนมีเงินเยอะจะมีความสุข แต่การมีสุขดีมีคนที่เรารักและนักเรานั้นแหละที่จะทำให้เรามีความสุข หนูขอให้คุณน้ามีความสุขไม่ต้องกังวลหรือว่า พรุ่งนี้จะเป็นอย่างไรบ้าง เพราะเราไม่สามารถจะรู้ได้

2020.10.10 14:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

แผนการลงทุนเพื่อการเกษียณที่ดีควรมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ?

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี