Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณวางแผนเกษียณอย่างไรบ้างเพื่อครอบคลุมทุกก้าวของชีวิต

ผมอายุ เกือบ 60 ปีแล้ว ปีหน้าผมน่าจะได้พักผ่อนจากหน้าที่การงานและหันมาสนใจกิจกรรมที่ผ่อนคลายมากขึ้น ผมเองก็มีความฝันที่อยากจะทำหลังเกษียณอายุด้วย ยอมรับว่าสมัยก่อนการวางแผนเกษียณอย่างดีเป็นเรื่องที่หลายคนมองข้าม ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าคิดเอาไว้ครอบคลุมหรือยัง ใครมีข้อเสนอแนะอีก บอกกล่าวได้นะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธนาพร

ตัวดิฉันเองก็วางแผนช้า จึงต้องนำเงินก้อนจากการลงทุนที่ได้หลังจากเกษียณ ไปลงทุนเพื่อให้ได้ผลตอบแทนชนะเงินเฟ้อค่ะ เพื่อรักษามูลค่าของเงินไว้ หรืออาจจะหาผลตอบแทนในรูปปันผลประมาณ 4-5% เพื่อยังรักษาเงินต้นไว้แล้วนำเงินปันผลมาใช้จ่ายแทนก็ได้ และควรมีการวางแผนสำรองสำหรับปกป้องเงินเกษียณ เรื่องประกันก็ถือว่าอุ่นใจ

2020.01.24 7:35

สมคิด

ผมมองว่าในการบริหารการใช้จ่าย เพื่อให้มีเงินเหลือเก็บสำหรับออมมากขึ้น บางทีการบริหารค่าใช้จ่ายอาจจะไม่ได้หมายความว่าต้องซื้อแค่สินค้าราคาถูกเท่านั้นครับ เราอาจจะมองหาโปรโมชั่นหรืออดใจไว้ซื้อช่วง Sale ก็ได้ เราก็จะได้สินค้าที่ต้องการในราคาถูกลง ที่สำคัญควรซื้อเท่าที่จำเป็นเท่านั้น และดูแลตัวเองให้ดีในวันนี้ ก็จะมีผลให้เราไม่ต้องมีค่ารักษาพยาบาลสูงในอนาคต

2020.01.24 7:35

Pichamon

เห็นด้วยนะคะสมัยก่อนหลายคนไม่ค่อยนึกถึงการวางแผนเรื่องการเกษียณสักเท่าไหร่ แต่เดี๋ยวนี้การวางแผนสำหรับการเกษียณนั้นเป็นเรื่องสำคัญมาก สถานการณ์การเงินในทุกวันนี้ไม่แน่นอนดังนั้นการเก็บเงินสำรองเอาไว้แม้จะมีช่วงที่มีรายได้ก็ยังจำเป็นดังนั้นในช่วงเกษียณเป็นช่วงที่ไม่มีรายได้เข้ามาก็ยิ่งเป็นความจำเป็นที่จะต้องมีเงินเก็บสำรองค่ะ แล้วการวางแผนอย่างดีก็จะทำให้คุณสามารถใช้ชีวิตในช่วงเกษียณทำสิ่งที่ตัวเองรักได้อย่างอิสระและสบายใจค่ะ

2020.05.26 10:25

มาริษา

คุณน้าอยู่จะ 60 ปีแล้ว หนูว่าคุณน้าอาจจะผ่านประสบการณ์ชีวิตมาสมควรแล้วใช่ไหมคะ คุณน้าอาจจะเข้าใจได้ว่าชีวิตคนเราไม่ใช่การเป็นคนมีเงินเยอะจะมีความสุข แต่การมีสุขดีมีคนที่เรารักและนักเรานั้นแหละที่จะทำให้เรามีความสุข หนูขอให้คุณน้ามีความสุขไม่ต้องกังวลหรือว่า พรุ่งนี้จะเป็นอย่างไรบ้าง เพราะเราไม่สามารถจะรู้ได้

2020.10.10 14:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ลงทุนก่อนเกษียณ

All (การวางแผนการเงืน)

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ทำยังไงให้มีเงินหลังเกษียณ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี