Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เข้ามาสอบถามกรณีถอนเงินสดแล้วเครื่องจ่ายไม่ครบเราจะเคลมอย่างไรเพื่อขอรับเงินคืน และได้ภายในกี่วัน

ผมเลือกใช้งานบัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัสอยู่แทนการใช้บัตรเครดิต เพราะผมอยากกดแล้วจบเลย ไม่ต้องไปเป็นหนี้ย้อนหลัง แต่ผมเจอกรณีที่มักไม่เกิดขึ้นบ่อยกับตัวเองครับ คือวันก่อนไปกดถอนเงินที่ตู้เอทีเอ็มมา แล้วได้รับเงินไม่ครบถ้วนครับ นับหลายทีด้วย จึงอยากถามว่า ต้องเดินเรื่องต่ออย่างไรเพื่อติดต่อขอรับเงินคืน และจะได้รับการอนุมัติภายในอีกกี่วันครับ ใครพอมีประสบการณ์นี้บ้าง

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พยนต์

ผมถือบัตรเดบิตของเอสซีบีเช่นกันแต่ไม่เคยเกิดเหตุกรณีนี้ครับ เบื้องต้นแนะนำว่า ให้รีบแจ้ง SCB Call Center โทร. 0-2777-7777 เพื่อการบันทึกเหตุการณ์และจะได้ทราบสาขาที่ดูแลตู้ ATM ที่คุณกดไปครับ เพื่อที่จะไปกรอกใบคำร้องขอคืนเงินได้จากสาขาที่ดูแลตู้ ATM ต่อไป หรือกรณีการทำรายการผ่านเครื่องอีดีซีก็เช่นกันจะขอเคลมในลักษณะนี้ ถ้าคือเรื่องจริงตรวจสอบได้ ผมว่าไม่กี่วันก็คืนแน่นอน

2019.09.19 12:6

ทักษิณ

ครับแนะนำว่าให้ติดต่อทาง call center นะครับ คือทาง call center ก็จะดำเนินแล้วก็ตามเรื่องให้เราครับ ปกติแล้วทางธนาคารก็จะเป็นคนละส่วนกันกับทางคนที่ดูแลตู้ atm ครับ ดังนั้นถ้าเราคอยตามเรื่องโดยการแจ้งบัตรประจำตัวประชาชนแล้วก็เลข ID ของบัตร บอกระยะเวลาการดำเนินการหรือว่าถ่ายรูปเอาไว้เป็นหลักฐานด้วยก็ได้ครับ ทางคอลเซ็นเตอร์จะติดต่อทางบริษัทให้ดำเนินงานให้กับเรา

2020.05.16 14:27

Tarrin

โทรไปที่ call center อาจใช้เวลานานไปหน่อย อีกวิธีหนึ่งที่เราสามารถทำได้ ให้เรารีบแจ้งปัญหาที่เกิดขึ้นกับธนาคารเจ้าของบัญชีนั้น ๆ โดยแจ้งเรื่องกับธนาคารสาขาที่ใกล้เคียงที่เราอยู่ครับ แล้วก็เตรียมเอกสารต่างๆไปด้วยครับ เอกสารที่ว่าคือ ชื่อบัญชี เลขที่บัญชี เลขประจำตัวประชาชน หรือเบอร์มือถือที่ลงทะเบียนบัตรเดบิตของบัญชีที่เราถอนเงิน

2020.05.26 3:42

Johann

ผมมีแต่บัตรเอทีเอ็มไม่มีบัตรเดบิตครับ ผมเองไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบที่คุณบอกมา ไม่คิดว่าการกดเงินสดจากตู้เอทีเอ็มจะได้เงินไม่ครบด้วย ดีนะครับที่มีคนแนะนำว่าต้องทำยังไงถึงจะได้เงินคืน เผื่อว่าวันนึงผมเจอเหตุการณ์แบบนั้นบ้างจะได้ทำตามที่มีคนแนะนำมา ของคุณได้เงินคืนครบมั้ยครับ การดำเนินการมีขั้นตอนยุ่งยากมั้ย? มาบอกกันบ้างนะครับ

2020.06.17 8:45

เอมอร

ตกใจ!!! มีอย่างงี้ด้วยเหรอเนี่ย…. ยังไม่เคยเจอสถานการณ์อย่างนี้มาก่อนเลยตอบไม่ได้ ถ้าเป็นเราเราก็คงโทรหาคอลเซ็นเตอร์ก่อนเป็นอันดับแรก หลังจากนั้นก็คงจะต้องติดต่อและไปที่แบงค์ทันทีค่ะ ถ้าจขกททำเรื่องอะไรเรียบร้อยแล้วรบกวนช่วยเข้ามาตอบหน่อยนะคะว่าแก้ไขปัญหาได้ยังไง? แล้วได้รับเงินคืนไหม? เพราะว่าอยากรู้เหมือนกัน เผื่อว่าเรื่องนี้เกิดขึ้นกับตัวเองจะได้รู้ว่าจะต้องแก้ไขยังไง

2020.07.23 3:12

Wantana

ส่วนตัวเองยังไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้มาก่อนค่ะ แต่ฉันก็เคยได้ยินเรื่องแบบนี้มาเหมือนกัน ฉันคิดว่าก่อนอื่นทันทีที่คุณนับเงินเสร็จ คุณต้องไปแจ้งกับธนาคารสาขาที่อยู่ใกล้คุณมากที่สุดโดยนำหลักฐานใบถอนเงินและจำนวนเงินให้ทางเจ้าหน้าที่ธนาคารทราบโดยด่วน ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ธนาคารจะตรวจสอบปัญหาว่าเกิดมาจากสาเหตุอะไรค่ะ ฉันหวังว่าตอนนี้คุณคงจะทราบสาเหตุและได้รับเงินครบแล้วนะคะ

2020.07.25 2:10

"ในเงาจันทร์"

ไม่เคยเจอสักทีเรื่องกดเงินจากตู้เอทีเอ็มแล้วได้เงินไม่ครบเนี่ย เคยเจอแต่กดเงินมาแล้วได้แบงก์ที่มันขาดติดมาด้วย คนที่เจอคือพ่อของเราเอง พ่อเลยให้เราเอาไปเปลี่ยนที่ธนาคาร ตอนแรกก็คิดนะว่าเจ้าหน้าที่เค้าจะเชื่อหรือเปล่าว่ากดมาจากตู้เอทีเอ็ม คือที่จริงถ้ามาจากตู้มันไม่น่ามีแบงก์ที่ขาดเนอะ เจ้าหน้าที่ก็ให้เปลี่ยนนะ..ใจดีจัง

2020.08.17 8:28

สมชาย

มีด้วยแฮะเครื่องตู้ ATM ให้เงินไม่ครบ แต่ก้เป็นไปได้นะสงสัยระบบรวน แต่เหมือนว่าหลายคนก็ไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้นะ ผมเองก็ไม่เคยเจอเหมือนกันอีกคนนึงครับ คุณที่เข้ามาตั้งกะทู้ตกลงสรุปจัดการแก้ไขอย่างไรบ้างครับมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ อยากรู้เอาไว้เผื่อเจอกัยตัวเองบ้าง จะได้ไม่เอ่อ หรือทำอะไรไม่ถูก ธนาคารว่ายังไบ้างครับ

2020.08.31 14:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเดบิต

บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส ของผมถูกเครื่อง เอทีเอ็มยึดไปครับ แถมยังเป็นตู้ธนาคารอื่นด้วยทำไงดี

บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเดบิต

บัตรผมเป็น บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส แล้วผม ACTIVATE บัตรแล้วก็ยังใช้ตัดเงินไม่ได้ แต่มี SMS มาบอกว่าเกินวงเงินการใช้บัตรที่กำหนดควรทำไงครับ

บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

มือใหม่หัดใช้ บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส ครับ สอบถามวิธีปรับวงเงินปรับเพิ่ม ผ่านเว็บไซต์ หรือแอพพลิเคชั่น ทำได้ไหมครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ต้องอายุเท่าไหร่หรอค่ะถึงจะทำบัตร True digital card ได้?

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ต้องจ่่ายเเบบไหนถึงปลอดภัยที่สุดครับ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเดบิต

บัตรเดบิต Krungthai Verified by Visa อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Mastercard ID Check ว่าคืออะไรค่ะ

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต

อยากจะเปลี่ยนวงเงินที่ตั้งไว้ในบัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ เปลี่ยนได้ที่ไหนคะ?

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (อี วอลเล็ต)

บัตร Wecard และ บัตร True digital card สองใบนี้ต่างกันยังไงคะ?

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตร True digital card มีค่าธรรมเนียมรายปีใชไหมครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ถึงจะมีค่าธรรมเนียมแต่ไม่ว่ากัน

เรื่องของค่าธรรมเนียมรายปี มีกันหมดแทบทุกค่ายแหละ แต่นี้ก็ไม่ใช่เหตุผลที่เราเลิกใช้บริการของค่ายเขา บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เสียค่าธรรมเนียมรายปี 300บาท/ปีก็จริงแต่ถ้าได้ใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่าสักครั้งสองครั้งคุณจะเห็นว่าไม่แพงอย่างที่คิด สิ่งแรกที่ได้เลยคือส่วนลดตามร้านค้าชั้นนำซึ้งไม่ต่างจากการใช้บัตรเครดิต ส่วนข้อที่สอง ทุกการใช้งานไม่มีค่าธรรมเนียม แค่นี้ก็โอแล้ว

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต วงเงินคุ้มครอง10,000บาท

นอกจากบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต จะใช้จ่ายได้เหมือนบัตรเครดิตแล้ว สิ่งหนึ่งที่เราได้ก็คือเรื่องของการคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ แถมวงเงินคุ้มครองก็ได้ถึง10,000ต่อครั้งอีกต่างหาก ซึ้งวงเงินเท่านี้ก็เพียวพอแล้วที่จะเอาไว้จ่ายค่าอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ แถม คนที่ใช้บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ยังเข้ารักษาได้เกลือบทุกที่อีกนะ

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

All (ธนาคาร),การปกป้องข้อมูล

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต มีรหัสปลอดภัย

บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ถ้าเราผูกกับแอปในมือถือทุกครั้งที่ใช้งาน เขาจะส่งรหัส OTP รหัส OTP ช่วยให้เรารู้สึกปลอดภัยมากขึ้น - เพิ่มควำมปลอดภัยในกำรทำธุรกรรมออนไลน์ด้วยกำรยืนยันกำรทำรายกรด้วยยตัวเราเอง ไม่ต้องมานั่งจำรหัสผ่านให้ปวดสมอง แถมไม่มีใครทราบรหัสเราด้วย เป็นการป้องกันหลายชั้นจริงๆเรื่องความปลอดภัย

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เปรียบประหนึ่งมีเงินสดติดตัว

บัตรเดบิตของยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ก็คล้ายๆกับการที่เราพกเงินสดติดตัวแหละ เพราะว่าบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตสามารถชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัดๆเลยคือบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตไม่สามารถใช้ชำระค่าสินค้า/ค่าบริการผ่านร้านค้า Online ไม่ได้

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส หมดกังวลไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม

ปกติแล้วเวลาเราจะกดเงินจากบัตรเดบิตก้จะเสียค่าธรรมเนียมเหมือนกับบัตดเอทีเอ็ม แต่ตั้งแต่เราเปิดบัญชีกับยูโอบีแล้วสมัครใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส ตอนนี้เราสบายมากขึ้นไม่ต้องเสียเรื่องที่ไม่ควรเลยอีกต่อไปเพราะใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส สะดวกทุกที่ ประหยัดทุกเวลา ด้วยบัตรเดบิตยูโอบี อันลิมิตพลัส ที่คุณจะหมดกังวลเรื่องค่าธรรมเนียม ต่างๆ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเดบิต,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด บัตรทำหน้าที่คล้ายเอทีเอ็ม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด นอกจากจะสามารถใช้เป็นบัตรเอทีเอ็มได้แล้ว บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ยังสามารถใช้ชำระเงินเพื่อซื้อสินค้าและ/หรือบริการได้ทั้งในประเทศและต่างประเทศ กับร้านค้ามากกว่า ที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ก็ชื่อก็บอกแล้วครับว่ามันคือมาสเตอร์การ์ดที่แตกต่างจากบัตรเอทีเอ็มคืออภสิทธิการซื้อของนี่แหละครับ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี