Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตของ โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ตัวนี้ ถ้าเราทำแล้วสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

เราสงสัยเกี่ยวกับการขอลดหย่อนภาษีนะคะ เห็นว่าถ้าเราทำประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพให้กับพ่อหรือแม่ แล้วพอสิ้นปีเราสามารถนำไปขอลดหย่อนภาษีได้ เราสงสัยคะว่าได้ทุกอย่างของประกันเลยไหมคะ อย่างประกันของโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ตัวนี้ก็สามารถที่จะเอาไปขอลดหย่อนภาษีตอนสิ้นปีได้ด้วยไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อะลาดิน

ก็พยายามจะหาข้อมูลตรงนี้อยู่เหมือนกันนะคะแต่ในหน้าเว็บไซต์ไม่มีบอกก็อาจจะไม่สามารถนำเบี้ยประกันของ ประกันชีวิตอันเนี้ยไปลดหย่อนภาษีได้ เพราะว่าถ้าเป็นแบบแผนในการอื่นที่สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้เขาก็จะแจ้งเอาไว้อย่างชัดเจนเลยแต่ก็ไม่แน่นะคะเพื่อความแน่ใจโทรไปสอบถามกับบริษัทประกันเลยก็ได้ค่ะ นี่ก็ว่าจะโทรไปถามหลายๆเรื่องอยู่เหมือนกัน

2020.11.06 12:49

เคียนติ

สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้นะคะเมื่อกี้เราเสิร์ชดูในกูเกิ้ล แต่จะนำไปลดหย่อนภาษีได้เฉพาะเบี้ยประกันภัยของแบบประกันภัย เมืองไทย สบายใจ 90/90 เพื่อผู้สูงอายุในส่วนของความคุ้มครองชีวิตเท่านั้นค่ะ แต่เพื่อความแน่ใจสามารถโทรถามกับตัวแทนประกันก็ได้นะ เขาน่าจะอธิบายรายละเอียดได้ดีกว่าเราค่ะ เพราะว่าในข้อมูลบอกว่าลดได้เฉพาะในส่วนของความคุ้มครองชีวิตเท่านั้นตรงนี้อาจจะต้องให้ทางตัวแทนประกันช่วยอธิบายว่าหมายความว่ายังไง

2020.12.16 6:52

ข้าวโอ๊ต

ขอ comment แบบเดาๆนะครับผมว่าน่าจะ เอาไปลดหย่อนภาษีได้เหมือนกันนะ แต่ปีนึงอาจจะลดหย่อนภาษีได้ไม่ถึง 100,000บาทอันนี้เดาล้วนๆเลยนะครับเพราะเท่าที่เคยอ่านเรื่องราวของประกันชีวิตมาเนี่ยส่วนมากจะลดหย่อนภาษีได้ เกือบทุกแบบแผนประกันแล้วก็เกือบทุกเจ้าเลยแล้วก็เกือบทุกๆประกันชีวิตก็จะลดหย่อนภาษีได้ปีละไม่เกิน 100,000 บาทครับ

2021.01.14 7:20

Wawa

@เคียนติ เรานี้ก็กำลังเช็คอยู่เหมือนกันค่ะเพราะว่าในแต่ละปีและสบายเนี่ยก็ตัดสิ่งของที่สามารถเอาไปใช้ลดหย่อนภาษีได้อย่างเช่นเมื่อก่อนทำลงทุนนะถ้าเราไปลงทุนกับพวกกองทุนหรือว่าลงในหุ้น rmf อะไรแบบนี้ก็สามารถเอาไปลดหย่อนภาษีเงินได้ในแต่ละปีได้แต่ว่าตอนนี้กองทุนพวกนั้นก็เอาไปลดหย่อนภาษีเงินได้ไม่ได้แล้วเหมือนกันยังดีหน่อยที่ค่าเบี้ยประกันสามารถเอาไปใช้ได้แต่ไม่รู้ว่าปีหน้าหรือปีต่อๆไปจะยังใช้ได้อยู่หรือเปล่า

2021.03.08 15:5

เปี้ยก

ก็สรุปว่าประกันชีวิต โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย สามารถลดหย่อนภาษีได้ ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นอยู่แล้วเพราะส่วนมากประกันชีวิตสามารถลดหย่อนภาษีได้ทั้งนั้นแหละ ส่วนตัวแล้วผมไม่ได้จำเป็นจะต้องใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีเพราะไม่ได้เสียภาษีอะไรเลย ก็เป็นคนรายได้ธรรมดาธรรมดาเท่านั้น มีประกันชีวิตไปก็ไม่ได้ใช้สิทธิ์ ตรงนี้เลยครับ

2021.06.09 16:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตแบบโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) เกี่ยวข้องยังไงกับ แบบ90/90 ของผู้สูงอายุ

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า ประกันชีวิตของโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ)เขามีโรคอะไรบ้างไหมที่ไม่คุ้มครอง

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,ความป่วยไข้

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ถ้าเสียชีวิตจาก โควิด-19 ยังจะได้รับเงินชดเชยตามที่ระบุไว้ไหม

ประกันชีวิต

ถ้าคนที่มีโรคประจำตัวอยู่แล้ว สามารถทำประกันชีวิตโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ได้ไหมครับ

ประกันชีวิต

ซื้อประกันชีวิตให้กับพ่อแม่ แต่ตอนนี้จ่ายไม่ได้แล้วเนื่องจากสภาพการเงินไม่ค่อยดี จะทำยังไงดี เสียดายที่ทำไป

All (ประกัน)

ประกันโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ไม่ได้ตรวจสุขภาพตอนที่ทำ แต่ถ้าทำไปแล้ว มีปัญหาสุขภาพ เป็นอะไรไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี