Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามีกำลังเครียดเรื่องของการจ่ายเบี้ยประกัน ทำไงดี แล้วเวนคืนกรมธรรม์ เป็นทางเลือกไหม ช่วยแนะนำด้วยคะ

ตอนนี้สามีกำลังเครียดเรื่องของการจ่ายเบี้ยประกัน คะ ทุกปีสามีจ่ายให้ทั้งหมดเลยคะ ทุกคนในบ้าน จ่ายมาแล้ว5ปี แต่ ต้นปีหน้าก็จะถึงกำหนดแล้วคะ ยังหาเงินไม่ได้เลย สามีมาคุยว่าจะทำไงดี ถ้าไม่จ่ายก็เสียดายเงินที่ส่งไป5ปี มีความคิดเห็นยังไงบ้างคะเกี่ยวกับเรื่องนี้ สามีคุยเกี่ยวกับ เวนคือกรมธรรม์ ให้ฟังด้วย เอาไงดีคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นมข้นหวาน

ถ้าไม่ไหวจริงๆการเวนคืนกรมธรรม์ก็เป็นทางเลือกหนึ่งค่ะที่จะทำได้ แต่จริงๆแล้วก็อาจจะมีทางเลือกอื่นอีกนะคะ ยังไงลองติดต่อปรึกษากับบริษัทประกันดูไหมว่าถ้าคุณซื้อประกันตัวนี้จากเขาแล้วตอนนี้เกิดปัญหาจ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวในปีต่อไปเขาจะช่วยยังไงได้บ้างมีทางไหนได้บ้าง คล้ายๆกับคนที่เป็นหนี้ธนาคารแล้วจ่ายไม่ไหวก็ต้องติดต่อธนาคารอะไรประมาณนั้นค่ะ

2020.11.11 7:10

น้ำหวาน

ถ้าคิดว่าเริ่มมีหนี้สินและเงินไม่ค่อยเดินสะดวก ก็แนะนำด้วยนะคะว่าการเวนคืนก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่น่าสนใจ แล้วเมื่อทำการเวนคืนแล้วก็ต้องคิดดีๆก่อนที่จะเลือกทํากรมธรรม์ประกันภัยอื่นเกี่ยวกับประกันชีวิตนะคะ เพราะว่าการเวนคืนไม่ใช่ผลดีหรือประโยชน์อะไรมากถ้าเรา หาประกันภัยอื่นและทำการเวนคืนอีกคิดว่ามีแต่ขาดทุนค่ะไม่ได้รับกำไรหรอก

2020.12.02 16:44

Mushroom

ไม่ต้องเครียดครับ เครียดไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรขึ้น แต่ผมเข้าใจนะครับว่าความเครียดมันห้ามกันไม่ได้ แต่อีกอย่างนึงที่ผมมั่นใจคือปัญหาของคุณต้องมีทางออกครับ แนะนำให้บอกกับบริษัทประกันไปตรงๆเขาก็มีทางออกและคำแนะนำที่ดีให้ว่าคุณจะต้องทำยังไงจะเวนคืนได้หรือเปล่า หรือจะมีวิธีอื่นๆไหม เข้าใจดีครับว่าคุณเสียดายค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปแล้วตั้ง 5 ปี

2021.01.20 16:43

หนวดดำ

@นมข้นหวาน สู้ๆครับทุกปัญหามีทางแก้ใช่คุณนมข้นหวานพูดถูกนะครับคล้ายๆกับเป็นหนี้ธนาคารแล้วจ่ายไม่ไหวก็ต้องไปติดต่อธนาคารอาจจะคุณลองโทรไปถาม กับบริษัทประกันหรือคนขายประกันกับคุณโดยตรงก็ได้จะรู้ว่าบางทีไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คุณคิดเขาอาจจะมีมาตรการช่วยเหลือคุณอยู่แล้วในกรณีที่คุณจ่ายไม่ไหวแค่ลองโทรไปถามครับจะช่วยได้เยอะลดความกังวลลงได้ด้วย

2021.03.22 15:17

เมษา

@Mushroom ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ทำให้เครียดน้อยลงเลย อย่างที่คุณบอกมามันก็ถูก ก็ไม่รู้จะเครียดอะไรนักหนา ตอนนี้สบายใจขึ้นแล้วค่ะ เพราะได้ปรึกษาพูดคุยกับตัวแทนไปแล้ว เขาแนะนำให้เลื่อนเวลาการชำระเบี้ยไปก่อน เผื่ออะไรๆจะดีขึ้น จะได้ไม่เสียดายเกินไป แต่ถ้าเวลาผ่านไปยังไม่พร้อมจ่ายอีกก็เวนคืนได้ อยากแชร์ให้คนอื่นๆที่เจอปัญหาแบบนี้ด้วยนะคะ

2021.06.14 15:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ ถ้าสนใจอยากทำให้พ่อกับแม่ เป็นยังไง แล้วประกันเสริมด้วย คุ้มครองดีไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ที่บ้านคุยกันว่าอยากจะทำ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เอาไว้ให้หลานๆไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (การจ่ายภาษี)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ แบบ 15ปี เราอยากรู้ว่าประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องประกันชีวิตไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิต ของ FWD ถึงไม่ค่อยเป็นที่รู้จักในตลาดประกันชีวิต ทั้งๆที่เบี้ยประกันถูกกว่าบางเจ้าในตลาดบ้านเรา

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี