Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่า ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 แตกต่างเรื่องการคุ้มครอง ถ้าทำแล้วจะมีความเสี่ยงอะไรตามมาบ้าง?

ขอบคุณมากๆที่คลิกเข้ามาอ่าน แต่ เข้ามาอ่านกระทู้กันแล้ว ก่อนออกไปฝากความคิดเห็นไว้ด้วยนะคะ อยากพูดถึงประกัน ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 น่ะค่ะ ในวันนี้ คือ ประกันตัวนี้เป็นประกันที่จ่ายเบี้ยระยะสั้นๆแค่10ปีเอง แต่คิดยังไงกับประกันตัวนี้ค่ะ เพราะไม่ได้คุ้มครองยาวๆเหมือนเจ้าอื่นๆ ตัวนี้คุ้มครองแค่20ปีเองค่ะ อยากทราบว่าประกันชนิดนี้ ถ้าเราทำไว้จะมีความเสี่ยงอะไรตามมามั้ยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

M.U.

ก็ถ้าซื้อประกันชีวิตตัวนี้ตอนที่อายุยังน้อย แล้วเธอจนครบกำหนดสัญญากรมธรรม์ 20 ปีน้องก็จะได้รับเงินคืนเป็นก้อน แล้วถ้าอยากจะได้ความคุ้มครองต่อเนื่องก็ซื้อซื้อต่อไปก็ได้หรือเลือกซื้อประกันตัวอื่นต่อๆไป ถึงแม้พนักงานตัวนี้ไม่ได้คุ้มครองยาวมากแบบตลอดชีวิตแต่ก็เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยกล้าทำประกันชีวิตเท่าไหร่ ไม่อยากจ่ายเบี้ยระยะยาว

2020.11.21 13:55

พล

ความเสี่ยงที่เกิดขึ้นกับเราก็คือเราต้องแบกรับภาระในการผ่อนชำระตั้ง 10 ปี ลองคิดดูสิครับว่าการแบกภาระผ่อนชำระ 10 ปีนั้น จะยาวนานขนาดไหน ซึ่งมีความเสี่ยงมากๆที่จะทำให้ท้อใจจนไม่สามารถที่จะผ่อนชำระได้ครบ จนบางคนรู้สึกว่าอยากจะทำการเวนคืนเบี้ยประกันหรือหยุดจ่าย เธออยากจะไปเปลี่ยนใช้กรมธรรม์อื่นในการคุ้มครอง

2020.12.12 12:15

Coco

ไม่เข้าใจว่าความเสี่ยงที่จะตามมาหลังจากทำประกันที่คุณหมายถึงนี่มันคือความเสี่ยงเรื่องอะไรครับ? งงใจจริงๆ เพราะว่าความเสี่ยงของคนเราเนี่ยมันมีอยู่แล้วแต่ประกันเนี่ยเขาจะมาคุ้มครองความเสี่ยงให้เรา ทำให้ความเสี่ยงที่เรามีนั้นลดน้อยลง มีด้วยเหรอครับประกันที่ทำแล้วมีความเสี่ยงมากขึ้น แล้วก็อยากจะบอกว่าที่ประกันตัวนี้เขาไม่ได้คุ้มครองเหมือนประกันตัวอื่นที่แบบตลอดชีวิตเพราะว่าเขาเป็นประกันที่เน้นการออมเงินครับ

2021.01.29 14:13

สกั๊ก

@พล จริงค่ะถึงแม้ว่าค่าเบี้ยประกันอะไรปีเฉลี่ยดูแล้วจะถูกกว่าการจ่ายค่าเบี้ยประกันในแบบอื่นๆแต่ว่าต้องจ่ายเงินตลอดระยะเวลา 10 ปีแล้วปีนึงก็ไม่ใช่น้อยๆด้วยอันนี้ก็ต้องคิดดีๆว่าเราสามารถจ่ายไหวไหมเพราะคิดดูถ้าจ่ายไป 5 ปีแล้วรู้สึกว่าสภาพการเงินไม่ไหวเนี่ย 5 ปีที่ผ่านมาเสียดายตังค์แย่เลยเพราะจะไม่ได้เงินคืนแถมความคุ้มครองก็จะได้ไม่ถึง 20 ปีด้วย

2021.03.29 16:48

Andrew

@Coco จริงด้วย ประกันน่ะทำไว้เพื่อคุ้มครองความเสี่ยง ทำประกันแล้วมีความเสี่ยงเพิ่มขึ้นมา เป็นไปไม่ได้หรอกครับ แต่ถ้าจะหมายถึง ความรับผิดชอบที่ต้องจ่ายเบี้ยประกันเหมือนประกันตัวนี้ต้องรับผิดชอบจ่าย 10 ปี อันนี้เขาเรียกว่าความรับผิดชอบครับไม่ใช่ความเสี่ยง ถ้าเราคิดอย่างดี การจ่ายเบี้ยประกันก็ไม่ใช่ปัญหาแน่นอน

2021.06.22 7:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 ถ้าซื้อ ประกันอุบัติเหตุ กับ ประกันสุขภาพเข้าไปด้วย เงินจะพอจ่ายเบี้ยประกันต่อปีไหม?

Gen Life Plus 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

จะซื้ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 ให้กับแม่ แล้วอยากซื้อประกันสุขภาพเสรอมเข้าไปด้วย คิดยังไงบ้าง เลือกอะไรดี?

Gen Life Plus 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน)

กำลังลังเลว่า ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 ที่สนใจจะตอบโจทย์ คนที่เป็นห่วงเรื่องสุขภาพอย่างเรามั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 จ่ายเบี้ย10 ปี คุ้มครอง ต่อเนื่อง 20ปี มีเงินเท่าไรถึงซื้อประกันได้?

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

กำลังดูเบี้ยประกันและจำนวนเงินที่เอาประกันภัยต่ำสุดอยู่ที่เท่าไหร่ ประกันที่กำลังดูไว้คือ เจนเนอราลี่ ที่ใช้ชื่อว่า Gen Life Plus 10

ประกันชีวิต

เราอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ ประกันชีวิต GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) อยากเปลี่ยนแผนประกันได้ไหม?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี