Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 ถ้าหากเราทำไว้ สามารถที่จะเอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยแล้ว ตัวนี้เหมาะที่จะทำเอาไว้ลดหย่อนภาษีมั้ย?

การทำประกันชีวิต นอกจากจะเป็นหลักประกันให้กับตัวเราเองและครอบครัวแล้ว ยังช่วยเรื่องการลดหย่อนภาษีได้ด้วย ดิฉันอยากรู้ว่าประกันชีวิต Gen Life Plus 10 ที่ส่งเบี้ย 10ปี แล้วคุ้มครองเรา 20ปี ไม่ทราบเคยได้ยินกันมั้ย ตัวนี้สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้มั้ย ถ้าได้ จะลดหย่อนได้เท่าไหร่คะ? ที่สนใจประกันฉบับนี้เพราะชอบเรื่องปันผลอย่างเดียวเลยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

TOMMY

ประกันตัวนี้ลดหย่อนภาษีได้ ถ้าใครมีภาระต้องจ่ายภาษี แต่ละปีมากๆ เสื้อพนักงานตัวนี้เอาไปลดหย่อนภาษีก็ทำได้ แต่อยากให้มองที่เรื่องของ ความคุ้มครองเบี้ยประกันและทุนประกันมากกว่า แล้วเรื่องของภาษีค่อยว่ากันทีหลัง ตัวอย่างสถานการณ์ที่ช่วยลดหย่อนภาษีโดยตรงจริงๆผู้ประกันชีวิตระยะยาวเบี้ยแพงกว่านี้น่าจะช่วยได้มากกว่า

2020.11.21 14:0

ฝ้าย

สามารถทำการลดหย่อนภาษีได้ตั้ง 10 ปีเลยนะคะ ถ้าใครที่เป็นพนักงานเงินเดือนก็สามารถสะสมเงินผ่อนชำระและได้รับการคุ้มครองไปเลย 20 ปีก็จะได้รับเงินคืนทั้งหมด 270 เปอร์เซ็นต์ของทุนประกัน ถือว่าเป็นการเก็บเงินไว้สำหรับอนาคตและได้รับการคุ้มครองเกี่ยวกับชีวิตอีกด้วย ถ้าเกิดเสียชีวิตก่อนคนที่อยู่ภายหลังก็จะได้รับเงินก้อนไปด้วยค่ะ

2020.12.12 12:21

456

ลดหย่อนภาษีได้ค่ะ ก็เหมาะกับคนที่เสียภาษีทั้งมากแล้วก็น้อย ในแต่ละปี เพราะว่าเสร็จการลดหย่อนภาษีของเขาก็ให้ค่อนข้างเยอะ เหมือนๆกับประกันชีวิตทั่วๆไป ไม่เกิน 1 แสนบาท ต่อปี โดยเฉพาะใครที่มีธุรกิจ เลิกกิจการแล้วมีเงินเข้าเยอะๆทำให้ต้องเสียภาษีต่อปีมากกว่าคนทำงานทั่วไปประกันตัวนี้ ก็ช่วยได้ค่ะ เขาการจ่ายเบี้ยสำหรับคนที่มีธุรกิจก็น่าจะราบรื่นมากกว่า

2021.01.29 14:20

จิงโจ้

@TOMMY ใช่ๆคิดว่าถ้าการลดหย่อนภาษีเป็นเรื่องเหมือนกับของแถมเนาะถ้ามองเรื่องการคุ้มครองเบี้ยประกันแล้วก็การให้เงินปันผลผมว่าอันนี้ก็น่าจะคุ้มมากๆเลยนะแต่ได้หลายทางนะแถมยัง มี สวัสดิการต่างๆให้ด้วย ก็เลยถ้าคุณสามารถวางแผนจ่ายเบี้ยนี้ได้ในระยะ 10 ปีเพราะว่าเป็นประกันที่น่าสนใจมากเลยทีเดียวนะครับถ้าอยากจะรู้เพิ่มเติมคิดว่าลองโทรไปถามหรือรับคำปรึกษาฟรีในเว็บไซต์ก็ได้

2021.03.29 16:49

เต่า

@ฝ้าย อันนี้ขอนอกเรื่องหน่อยนะที่เขาต้องจ่ายภาษีกันเป็นสิบๆปีนี่เขาต้องมีรายได้เท่าไหร่ ต่อปีหรอ เราเองเป็นแม่ค้านะว่าไม่เคยต้องเสียภาษีเป็นหลักหมื่นหลักแสนหรอกแต่ว่าพี่อยากรู้ก็เพื่อจะเอาไป ปรับตัวไว้ให้นะถ้ามีความรู้ประดับตัวก็จะรู้ว่าถ้ามีคนใกล้ตัวเป็นอะไรก็จะได้แนะนำถูก ถ้าเขาต้องเสียภาษี 50,000 บาทสมมุตินะเขาต้องมีรายได้เท่าไหร่หรอ แค่ถามเอาไว้เป็นความรู้

2021.04.25 14:57

Fire

@ฝ้าย ดีอ่ะลดหย่อนภาษีได้ตั้งหลายปี คิดว่าเหมาะกับเรานะเพราะเราเป็นคนนึงที่มีธุรกิจ ปีนึงก็เสียภาษีพอสมควร เหมาะสมกับรายได้หรือกำไรที่ได้จากร้าน ถ้าทำประกันที่มีการลดหย่อนภาษีก็น่าจะดีนี่ก็คิดอยู่เหมือนกัน แต่ก็ต้องดูสถานการณ์ไปก่อนถึงแล้วว่าร้านค้าของเราจะไม่ได้รับผลกระทบมากเท่ากับธุรกิจกิจการอย่างอื่นแต่จะใช้จ่ายอะไรก็ต้องคิดดีๆ

2021.04.29 14:1

Anna

ดีค่ะประกันตัวนี้ ที่บ้านดิฉันเองก็ทำธุรกิจค่ะปีนึงก็มีการเสียภาษีอยู่บ้าง ก่อนที่จะทำประกันตัวนี้ก็ใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีจากการจ่ายค่าเทอมให้ลูก แต่ตอนนี้ ก็ได้ใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีของประกันตัวนี้ค่ะในทุกๆปี ช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ ดิฉันเองก็ทำประกันตัวนี้มา 15 ปีแล้วนะคะเลย 5 ปีก็จะได้เงินก้อนสุดท้ายตอนสิ้นสุดสัญญาแล้ว เตรียมตัวเข้าสู่ช่วงเกษียณเต็มตัวแล้วค่ะ

2021.06.22 7:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 ถ้าซื้อ ประกันอุบัติเหตุ กับ ประกันสุขภาพเข้าไปด้วย เงินจะพอจ่ายเบี้ยประกันต่อปีไหม?

Gen Life Plus 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

จะซื้ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 ให้กับแม่ แล้วอยากซื้อประกันสุขภาพเสรอมเข้าไปด้วย คิดยังไงบ้าง เลือกอะไรดี?

Gen Life Plus 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน)

กำลังลังเลว่า ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 ที่สนใจจะตอบโจทย์ คนที่เป็นห่วงเรื่องสุขภาพอย่างเรามั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต Gen Life Plus 10 จ่ายเบี้ย10 ปี คุ้มครอง ต่อเนื่อง 20ปี มีเงินเท่าไรถึงซื้อประกันได้?

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

กำลังดูเบี้ยประกันและจำนวนเงินที่เอาประกันภัยต่ำสุดอยู่ที่เท่าไหร่ ประกันที่กำลังดูไว้คือ เจนเนอราลี่ ที่ใช้ชื่อว่า Gen Life Plus 10

ประกันชีวิต

เราอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ ประกันชีวิต GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) อยากเปลี่ยนแผนประกันได้ไหม?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี