Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อเทียบการคุ้มครองแล้ว ประกันชีวิตอย่างเดียวหรือว่าซื้อประกันสุขภาพร่วมเข้าไปด้วย ดี ? อยากทำให้กับแม่ครับ

ช่วงที่ผมทำงาน ผมก็ยังเห็นแม่ไม่เลิกทำงานสักที ท่านบอกไม่อยากให้เราลำบากดูแลท่าน ผมจึงเป็นห่วงสุขภาพของท่าน แต่ไม่แน่ใจว่า ผมจะทำประกันสุขภาพโดยเฉพาะให้กับแม่ดีหรือว่าทำประกันชีวิต ของ เจนเนอราลี่ ประกันชีวิต ให้แม่ดี ตัวที่ผมดูคือ Gen Life Plus 10 พี่ๆเพื่อนๆคิดว่าประกันฉบับนี้เป็นอย่างไร เหมาะที่จะทำเพื่อคุ้มครองแม่ ดี หรือว่า ทำเป็นประกันสุขภาพโดยเฉพาะจะดีกว่าครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

:) ปีโป้

ก็น่าสนใจทั้ง 2 ทางเลือกนะคะ ทำประกันสุขภาพโดยตรงก็เป็นทางเลือกที่ดีจะทำประกันชีวิตที่คุ้มครองสุขภาพด้วยก็น่าสนใจไม่น้อยเข้าใจเลยค่ะว่าเลือกยากนี่มันเป็นยังไง เพราะว่าก่อนหน้านี้ที่เราเองจะทำประกันของตัวเองแล้วก็ทำให้พ่อแม่ก็เลือกยากอยู่เหมือนกันแต่เราก็ดูตามความเหมาะสมที่สุดว่าพ่อแม่มีความเสี่ยงเรื่องอะไร สรุปแล้วก็เลือกประกันของเจนเนอราลี่ตัวนี้ค่ะ

2020.11.22 12:22

แทน

ถูกต้องแล้วครับเพื่อที่จะได้รับการคุ้มครองที่ครบถ้วน นอกจากจะเลือกทํากรมธรรม์ประกันภัยนี้แล้วน่าจะเลือกประกันสุขภาพให้กับคุณแม่ด้วยนะครับ เพราะดูเหมือนว่ากรมธรรม์ประกันภัยตัวนี้จะเป็นการลงทุนที่ให้การคุ้มครองเกี่ยวกับชีวิต และเป็นการลงทุนเพื่อที่จะได้รับเงินก้อนขึ้นมาในอนาคตเมื่อครบ 20 ปีแล้ว ไม่ได้มีการรักษาพยาบาลใดๆเลยเกิดขึ้นนั้นเอง

2020.12.14 15:18

12:12am

อยากแนะนำให้ทำประกันสุขภาพก่อนนะ เข้าประกันสุขภาพบางตัวเนี่ยเขาก็คุ้มครองในกรณีเสียชีวิตด้วย แต่ถ้าเป็นประกันชีวิตเลยเนี่ยโดยเฉพาะประกันตัวนี้เขาไม่คุ้มครองค่ารักษาพยาบาลไง เขาคุ้มครองกรณีเสียชีวิตอย่างเดียวแล้วก็เน้นจ่ายเงินคืนทุกปี กลับเงินคืนเมื่อสิ้นสุดสัญญา ซึ่งประกันตัวนี้ สิ้นสุดสัญญาจะได้ก็ต่อเมื่อครบ 20 ปี ก็นานอยู่นะถ้าสำหรับผู้สูงอายุ

2021.01.29 14:41

Haiq

@แทน จริงค่ะโดยเฉพาะคุณแม่เนี่ยถ้าเป็นผู้สูงอายุแล้วยังไงประกันสุขภาพก็ต้องทำเพราะว่าถ้าจะทำประกันให้คุณพ่อคุณแม่ประกันอย่างแรกที่ลูกต้องดูเลยก็คือประกันสุขภาพผู้สูงอายุจะป่วยเป็นอะไรเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ต่อให้รักษาร่างกายกินอะไรอย่างดีก็ป่วยและตลอดโรคภัยไข้เจ็บเดี๋ยวนี้ไม่เคยเลือกหน้าใครเราว่าซื้อประกันสุขภาพไว้ยังไงก็เซฟกว่าค่ะ แต่จะทำตัวไหนอันนี้ก็ต้องคิดดีๆนะคะ

2021.03.30 16:52

Opol

@แทน ความคุ้มครองสุขภาพจำเป็นจริงๆอย่างที่คุณบอกครับ ก็คือถ้าจขกท. จะทำประกันตัวนี้ให้แม่ทำเป็นประกันชีวิต ที่เน้นออมเงิน ก็คงจะต้องซื้อสัญญาเพิ่มเติมเรื่องสุขภาพเข้าไปด้วย แต่ยังไงผมก็อยากจะขอแนะนำอีกทางเลือกนึงนะครับ ดีกว่าไหมถ้าจะซื้อประกันชีวิตสำหรับผู้สูงอายุให้คุณแม่คุณไปเลยอย่างเช่นของโครงการเมืองไทยวัยเก๋าเพราะเขามีความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลด้วยนะ

2021.06.24 7:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ผมอยากสอบถามครัว บ้านผมอยู่ จังหวัดเลยครับ ไม่ทราบว่า จะสมัครประกันชีวิตของเจ้านี้ สามารถสมัครได้ที่ไหนครับ

Gen Life 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เป็นห่วว่าเงินในกระเป๋า จะค่อยๆหายไป ไม่ทราบว่าถเาจะเอาเงินทีมีไปซื้อประกันชีวิตแบบคืนทุน หรือปันผล เข้าท่าไหมครับ

Gen Life 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

กระทู้นี้ อยากตั้งขึ้นมาเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับประกันชีวิต Gen Life 10 ครับ ใครมีข้อมูลอะไรเชิญครับ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต Gen Life 10 เข้าใจว่าต้องซื้อประกันสุขภาพเข้าไปด้วย แต่ไม่ทราบว่าจะซื้อประกันอะไรดีที่เพิ่มเข้าไป

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิต Gen Life 1 0 ส่งเบี้ยประกันมาปีที่สองแล้ว แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รับเงินปันผลเลยครับ ทำไงดีครับ?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต Gen Life 10 สามารถนำเอาไปลดหย่อน ภาษีได้นานแค่ไหน จะได้ถึง อายุ 80ปีเลยไหมถามการคุ้มครอง

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี