Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เพื่อนผมทำ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ซื้อแล้ว จ่ายเงินไปแล้ว ทำไมเขามาขอยกเลิกกรมธรรม์

อันนี้เป็นเรื่องของเพื่อนนะครับ เพื่อนไปทำประกันชีวตของ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) แต่เพื่อนมาเล่าให้ฟังว่าทำได้แค่ปีเดียวทางบริษัทโทรมาบอกว่าต้องขอยกเลิกกรมธรรม์ของเพื่อนนะครับ แต่มันไม่ได้บอกสาเหตุครับ ผมเลยอยากทราบว่าซื้อแล้วจ่ายเงินแล้ว มายกเลิกเราได้ด้วยเหรอครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ลูกน้ำ

มีแบบนี้ด้วยหรอคะ อย่าคิดว่ายังไงอย่างน้อยเพื่อนคุณก็คงจะรู้ สาเหตุหรือเหตุผลที่เขาโทรมายกเลิกสัญญาบ้างนะคะ บริษัทประกันทำอะไรมีเหตุผลค่ะเขาน่าจะแจ้งอยู่แล้วว่าเป็นเพราะอะไรอาจจะมีข้อมูลบางอย่างหรืออะไรบางอย่างที่เพื่อนของคุณ ให้ข้อมูลผิดพลาดกับทางบริษัทประกันภัย อันนี้แค่เดานะคะแต่ว่าเรื่องของเหตุผลบริษัทประกันต้องแจ้งแล้วค่ะ

2020.11.23 16:20

ชาย

ลองถามกับเพื่อนหรือว่าทางบริษัทประกันภัยถึงเหตุผลที่เขายกเลิกทำสัญญาสิครับ ปกติแล้วถ้าจ่ายเบี้ยประกันภัยมาได้สักระยะหนึ่งแล้วมายกเลิกแบบนี้ไม่น่าใช่นะครับ น่าจะมีสาเหตุหรือเหตุผลอื่นๆตามมา ถ้ามีเหตุผลที่ไม่น่าฟังแน่นอนว่าจะเสียหาย ไปทางบริษัทแม่ก็เลยคิดว่าต้องมีเหตุผลที่จำเป็นนั่นแหละครับ ถ้าไม่เป็นเพราะข้อมูลผิดก็เป็นเพราะอย่างอื่น

2020.12.17 16:4

Unloveable

ไม่รู้เหมือนกันสิคะ ไม่เคยเจอหรือประสบเรื่องนี้กับตัวเองเลย คิดว่าถ้ายังสงสัยยังไงก็น่าจะถามไปดูตรงนะคะว่าเหตุผลอะไรถึงมายกเลิกกรมธรรม์ เขาต้องมีเหตุผลแหละ อาจจะให้ข้อมูลผิดพลาด ไม่ตรงกับความเป็นจริง มันก็เป็นไปได้หมด เพราะถ้าคุณมาถามในกระทู้แบบนี้ก็คงไม่ได้คำตอบเหมือนกัน ที่จริงแล้วสาเหตุที่บริษัทประกันจะมาขอยกเลิกกรมธรรม์กับผู้เอาประกันมันก็มีไม่กี่เหตุผลนะ

2021.01.30 15:49

Oppa

ก่อนจะถามคนอื่นว่าทำไมเขาไม่ขอยกเลิกกรมธรรม์ ทำไมจขกท ไม่ถามกับบริษัทประกันไปเลยล่ะครับจะได้หายสงสัย คือหมายถึงเพื่อนของคุณนะครับ เข้าใจเหตุที่บริษัทประกันมาขอยกเลิกกรมธรรม์เนี่ย คนอื่นก็ไม่อาจจะรู้ได้นะตอบยากเหมือนกัน ยังไงก็ฝากถามในห้องกระทู้นี้ด้วยเลยแล้วกันนะครับเผื่อมีตัวแทนประกันจะเข้ามาตอบว่าการขอยกเลิกกรมธรรม์เนี่ยมาจากสาเหตุอะไรบ้างผมเองก็อยากรู้

2021.03.31 17:21

Ran_21

@Unloveable ผมก็ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้หรือได้ยินเรื่องแบบนี้เลยครับ บริษัทประกันขอยกเลิกรายการเนี่ยเคยได้ยินบ้างแต่มีเหตุผลอย่างเช่นว่าเราให้ข้อมูลไม่ตรงตั้งใจปกปิดข้อมูลบางอย่าง อะไรประมาณนี้ครับ ถ้ามายกเลิกแบบไม่มีเหตุผลเลยอันนี้ไม่น่าจะเป็นไปได้ เหมือนที่หลายคนตอบคุณไปแล้วนะครับคิดว่าคงมีเหตุผลแน่นอนแต่บางครั้งเพื่อนของคุณอาจจะไม่ได้บอก

2021.06.26 8:32

Chalida

@Ran_21 ไม่เคยได้ยินเหมือนกันนะ แต่น่าจะมีความเป็นไปได้หลายอย่าง แต่จะมายกเลิกเฉยๆไม่มีเหตุไม่มีผล คงไม่ใช่ละมั้ง 🤔 ต้องมีที่มาที่ไปสิ ความเป็นไปได้น่าจะเป็นผู้เอาประกันนะที่น่าจะผิด อาจจะปกปิดข้อมูล หรือไม่ก็ไม่จ่ายเบี้ยประกันตามกำหนด อะไรประมาณนี้ ไม่งั้นบริษัทประกันไม่ทำแบบนี้กับลูกค้าหรอกค่ะ ปล. ความคิดเห็นส่วนตัว

2021.07.28 14:27

Bistro

ถือว่าเป็นข้อมูลศึกษาแล้วกันนะครับ ผมก็เข้ามาอ่านอ่านดู ว่าแต่ละ comment มาตอบจขกทยังไงบ้าง หรือว่ามีใครเคยเจอเหตุการณ์เหมือนจขกทบ้างไหม ปรากฏว่าหลายคนก็ค่อนข้างแปลกใจกับเรื่องนี้เนาะ เดี๋ยวผมจะไปลอง search หาข้อมูล Preview หรือประสบการณ์แบบนี้ที่อื่นดูอีก ไม่รู้ว่าคนอื่นจะเจอแบบนี้บ้างไหม ก็ถือเป็นเรื่องแปลกนะครับ

2021.09.16 4:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) แบบที่มีเงินปันผลด้วยของเจ้านี้ อยากทราบเรื่องการซื้อประกันเสริมเข้าไปเลือกอะไรได้บ้าง

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน)

ขอช่วยเปรียบเทียบ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) กับ Gen Aom Sub 6 หน่อยครับ ว่าสองตัวนี้ผลตอบแทนต่างกันไหม?

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ปีหน้าต้องไปทำงานต่างจังหวัด ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) คุ้มครองอุบัติเหตุด้วยไหม? ครับ

ประกันชีวิต

พ่อกับแม่แบบไปทำ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) มา แล้วปีนี้อยากขอเวนคืนกรมธรรม์ ทำยังไงบ้าง?

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากทำประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ให้กับลูกชาย อายุ 25ปี เป็นการลงทุนที่ดีไหมเมื่อเทียบกับเบี้ยที่จ่ายไป

All (ประกัน),All (การลงทุน)

อยากทราบเรื่องการคุ้มครองของ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ว่าเป็นยังไงบ้าง? น้องมาชวนให้เราทำ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี