Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พ่อกับแม่แบบไปทำ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) มา แล้วปีนี้อยากขอเวนคืนกรมธรรม์ ทำยังไงบ้าง?

พ่อกับ แม่เรามาคุยให้เราฟังคะว่า เมื่อสองปีที่แล้วแม่เราไปทำประกันชีวิตของประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) เอาไว้ ตอนนั้นพอมีเงินจากที่ท่านเก็บสะสมไว้คะ เลยสามารถจ่ายได้ จ่ายไป ปีหนึ่ง คะ แต่พ่อกับแม่บอกว่ามันมากเกินไปอยากขอเวนคืนกรมธรรม์ แบบนี้เราอยากทราบคะว่าพ่อกับ แม่อเราสามารถทำได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ลูกน้ำ

งั้นขอถามก่อนค่ะว่าพ่อแม่คุณจ่ายเบี้ยประกันไปกี่ปีแล้วค่ะ จ่ายไปจนครบกำหนดชำระเบี้ยประกัน 4 ปีหรือยัง เขาว่าถ้ายังแล้วจะขอเวรคืนน่าจะไม่ค่อยคุ้มนะคะแต่ว่าถ้าจ่ายเบี้ยประกันครบ 4 ปีแล้วแต่ยังอยู่ในสัญญาความคุ้มครองอยู่ถ้าคิดจะเวนคืนกรมธรรม์ก็คงจะทำได้ คุ้มอยู่บ้าง แต่ไม่ทราบว่าเงื่อนไขของเขาเป็นยังไงถ้าจะขอเวรคืนอันนี้ไม่ทราบจริงๆ

2020.11.23 16:22

ทิน

จ่ายยังไงล่ะครับแค่อิไตเดียวก็ครบ 4 ปีแล้ว อดทนหน่อยครับจะไปเวรคืนทำไมอีกแค่ไม่กี่ปีก็ได้รับผลตอบแทนแล้วหมด 4 ปีก็สบายตัว รอครบครบ 10 ปีก็จะได้รับทุนประกันแล้วก็เงินประกันที่อยากจะได้นักหนา แต่ถ้าจำเป็นที่จะต้องเวนคืนจริงๆก็ต้องเวนคืนล่ะครับทำยังไงได้ ถ้าช่วยให้พ่อแม่จ่ายได้ก็ช่วยจ่ายสำหรับคนที่เป็นลูกก็ต้องช่วยเหลือไป

2020.12.17 16:5

Unloveable

ก็ขอเวนคืนได้นี่คะ ทำไมหรอติดปัญหาอะไรหรือเปล่า? แต่ถ้าขอเวนคืนกรมธรรม์ปีที่ 2 ที่จ่ายเบี้ย ก็อาจจะได้เงินคืนมากขึ้นมาหน่อย แต่ถ้าเวนคืนกรมธรรม์ตั้งแต่ปีแรกที่จ่ายเบี้ยประกันเลยก็จะได้เงินคืนกลับมาน้อย เห็นว่าแค่ 12 เปอร์เซ็นต์เอง แต่ก็นะถ้าประกันไม่ถูกใจแล้วคนมันอยากจะยกเลิก ก็ห้ามไม่ได้ อยากเวนคืนก็เวนคืนค่ะ

2021.01.30 15:50

Oppa

@ทิน ที่คุณพูดมามันก็มีเหตุผลครับ จริงๆประกันตัวนี้จ่ายเบี้ยแค่ 4 ปีเอง แต่ก็ต้องเข้าใจนะสำหรับบางคนเนี่ยไม่ไหวก็คือไม่ไหวจริงๆ ยิ่งช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีสถานการณ์โรคระบาดรุมเร้า ค่าใช้จ่ายอะไรที่ดูเหมือนน้อยหรือว่าสามารถจ่ายได้ในตอนก่อนก่อน สำหรับตอนนี้อาจจะเป็นเรื่องยากมากๆแล้วก็ได้ เหมือนอย่างผมเนี่ยค่าโทรศัพท์แต่ละเดือนมันก็รู้สึกว่าหนักและเป็นภาระเลย

2021.03.31 17:23

หนูหิ่น

จะว่าไปก็เสียดายนะคะ ก็เข้าใจว่าประกันแบบแผนนี้เบี้ยประกันค่อนข้างแพง เห็นคนบอกว่าพ่อแม่จ่ายไปได้ 1 ปี ถ้าเวรคืนเงินที่ได้คืนมาก็คงจะน้อยมากๆ แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวจริงๆก็เวรคืนเถอะค่ะถึงแม้จะเสียดาย เพราะว่าประกันนี้ที่รู้มาคือเบี้ยขั้นต่ำปีละ 50,000 บาท ก็ไม่รู้ว่าพ่อแม่คุณเลือกวงเงินคุ้มครองหรือทุนประกันเท่าไหร่นะ อาจจะจ่ายมากกว่าปีละ 50,000 แบบนั้นก็หนักอยู่เหมือนกันนะ

2021.06.26 8:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) แบบที่มีเงินปันผลด้วยของเจ้านี้ อยากทราบเรื่องการซื้อประกันเสริมเข้าไปเลือกอะไรได้บ้าง

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน)

ขอช่วยเปรียบเทียบ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) กับ Gen Aom Sub 6 หน่อยครับ ว่าสองตัวนี้ผลตอบแทนต่างกันไหม?

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ปีหน้าต้องไปทำงานต่างจังหวัด ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) คุ้มครองอุบัติเหตุด้วยไหม? ครับ

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากทำประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ให้กับลูกชาย อายุ 25ปี เป็นการลงทุนที่ดีไหมเมื่อเทียบกับเบี้ยที่จ่ายไป

All (ประกัน),All (การลงทุน)

อยากทราบเรื่องการคุ้มครองของ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ว่าเป็นยังไงบ้าง? น้องมาชวนให้เราทำ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

เพื่อนผมทำ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ซื้อแล้ว จ่ายเงินไปแล้ว ทำไมเขามาขอยกเลิกกรมธรรม์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี