Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ไว้พอตกปีที่4 ทำไมเสียเบี้ยประกันเพิ่มขึ้นครับ ?

พี่ครับ ทำไมเวลาที่ไปทำประกันชีวิต GenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) ตอนแรกที่บ้าน เสียให้แม่ปีละประมาณ 25,000ครับ อันนี้รวมกับ ประกันสุขภาพแล้วนะครัย จ่ายไป3ปีแล้วครับ แต่พอเข้าปีที่4 ได้รับจดหมายครับ ว่าทางบริษัท เขา ให้เราจ่ายเบี้ยประกัน เพิ่มขึ้นครับ ผมงงครับ ว่าทำไเป็นแบบนั้นครับ ใครทราบบ้างว่าเกิดอะไรขึ้นครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

BUN

เสียเบี้ยประกันเพิ่มด้วยหรอครับ ตอนนี้ผมทำประกันตัวนี้ให้ลูกของผมจ่ายเบี้ยประกันมาแล้ว 3 ปี เหลืออีกที่สุดท้ายปีหน้าพอดีเลยครับปีที่ 4 แต่ผมไม่รู้มาก่อนเลยนะว่าปีที่ 4 เบี้ยประกันจะเพิ่มขึ้น สงสัยต้องโทรไปสอบถามบริษัทประกันหน่อยนะผมจะได้เตรียมค่าใช้จ่ายไว้ให้พอ ผมจ่ายเบี้ยประกันรายปีซะด้วยจ่ายเป็นเงินก้อนใหญ่ ต้องเตรียมไว้ให้พอไม่งั้นจะแย่

2020.11.24 15:25

พิมพ์

ปกติแล้วไม่ได้เป็นอย่างนั้นนะคะ เบี้ยประกันที่จ่ายทุกปีก็ต้องมีจำนวนที่เท่ากัน ก็เป็นการตกลงกันตั้งแต่แรกในการผ่อนชำระอยู่แล้ว รองเท้าเข้าไปทำการสอบถามพนักงานหรือตัวแทนประกันหรือสิคะ คิดว่าน่าจะมีปัญหาอะไรบางอย่างที่เข้าใจไม่ตรงกันหรือเปล่า และพยายามทำความเข้าใจก่อนนะครับว่าเกิดอะไรขึ้นจะได้เข้าใจตรงกัน

2020.12.20 15:34

3 floor

ก็เป็นไปได้นะ ประกันชีวิตบางแบบแผนก็มีเบี้ยประกันที่เพิ่มขึ้นในปีที่กำลังใกล้จะสิ้นสุดการจ่ายเบี้ยประกัน ไม่ใช่ว่าเป็นเรื่องแปลกหรือเป็นไปไม่ได้ แสดงว่าตอนที่คุณทำประกันตัวนี้คุณไม่ได้อ่านเงื่อนไขการชำระเบี้ยประกันให้ดีล่ะสิ หลายคนก็เตือนมาอยู่แล้วนะว่าก่อนทำประกันอะไรก็ต้องอ่านให้ดีก่อน แต่บางคนก็ไม่รู้จะรีบร้อนอะไรนักหนาสุดท้ายก็เข้าใจผิดแบบนี้

2021.01.31 13:29

gift

@ k. 3 floorมีแบบนี้กันด้วยหรอคะ??? เราเองก็ทำประกันชีวิตไว้เหมือนกัน แต่ไม่เคยเจอนะเเบบนี้ หรือว่าเค้าคิดตามอายุที่เพิ่มขึ้นรึเปล่า???? เราเพิ่งทำได้สองปีเลยไม่รู้ว่าในปีต่อๆไปเค้าจะเรียกเก็บเราเพิ่มไหม ตายแระ...เเบบนี้สงสัยคงต้องคุยกับตัวแทนใหม่ ดีนะที่ได้มาอ่านกระทู้นี้ซะก่อน เดี๋ยวฟังความเห็นถัดไปดีกว่า

2021.03.04 13:5

ชาบู

@gift เราก็ไม่เคยเจออะไรแบบนี้นะคะ เราเองก็ทำประกันตัวนี้อยู่เหมือนกันค่ะ คงจะต้องโทรไปถามตัวแทนประกันแล้วว่ามันยังไงมีโอกาสที่จะเกิดเรื่องเหมือนกับ สถานการณ์ของจขกท. ได้ไหม แต่เราเดาว่าก็มีโอกาสเกิดได้เหมือนกันนะถ้าอยู่ในช่วงที่อายุเรามากขึ้นตามที่เปิ้ลไขของประกันกำหนดมันจะมีช่วงอายุบางช่วงที่เบี้ยประกันจะเพิ่มขึ้น คิดว่างั้นนะ

2021.06.27 16:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

เพื่อนผมเผลอไปทำ ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม ) ทำได้ปีเดียวเลิก เป็นกันบ้างไหม์

GenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของแม่ใกล้จะครบอายุที่จะได้บำนาญแล้ว ไม่ทราบต้องแจ้งอะไรไหม แล้วได้ ประมาณเท่าไร?จ่ายให้ทุกๆเดือนไหม?

GenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

วางแผนว่าจะทำ ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำพร้อมกันสองคน ค่าเบี่ยจะประมาณเท่าไร?

All (ประกัน)

ตอนนี้คิดว่าอยากจ่ายเบี้ยประกัน รวมแล้ว2แสน จะได้เงินยำนาญยังไง เท่าไร เขาจ่ายให้แบบไหน รายเดือนหรือรายปี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้าต้องการสมัคร สมัครที่ไหนดีที่สุด เพราะเดียวนี้คนขายประกันปลอมมีเยอะ

ประกันชีวิต

ผมเลือกที่จะ ทำ ประกันชีวิตของ GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) แล้วคุณละครับคิดว่าประกันตัวไหนเหมาะกับคุณ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี