Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พ่อให้ผู้รับผลประดยชน์เป็นของแม่เลี้ยง แต่เลิกกันไปนานแล้ว ลูกๆจะขอคัดค้านเรื่องการรับผลประโยชนืได้ไหมคะ

วันก่อนที่บ้านเราทะเลาะกันเกี่ยวกับประกันชีวิตคะ ไม่อยากมีปัญหาเรื่องนี้เลยคะ ที่ทะเลาะกันเกี่ยวกับผู้ที่ได้รับผลประโยชน์คะ พอเราทำประกันชีวิต GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) ไว้นานมาแล้วคะ ระบุเชื่อผู้รับเป็นของแม่เลี้ยงคะ แต่ท่านเลือกกันไปแล้ว ไม่ทราบว่า ลูกๆจะขอคัดค้านเรื่องการรับผลประโยชนืได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธรรมนูญ

เหตุผลที่ท่านยกให้แม่เลี้ยงอาจจะเป็นคนรักที่ยังมีให้กันก็ได้ครับ เราว่าเคารพการตัดสินใจของพ่อดีกว่าครับ คิดว่าท่านคงมีเหตุผลที่ลงไว้แบบนี้ครับ ส่วนจะขอคัดค้าน สามารถทำได้โดยอาศัยกฏหมายครับ แต่อาจจะต้องเสียเวลาเสียเงินมากกว่าเงินสินไหมทดแทนที่พ่อคุณจะได้นะครับ ผมว่า ลองๆคุยกับทางแม่เลี้ยงก่อนดีกว่าครับ

2020.11.15 9:34

กระแต

เท่าที่เราทราบมาตอนที่ทำประกันชีวิตจะต้องระบุผู้รับผลประโยชน์ไว้ในกรมธรรม์ และเมื่อผู้เอาประกันเสียชีวิต บริษัทประกันจะจ่ายเงินสินไหมทดแทนให้กับผู้รับผลประโยชน์ ทุกอย่างต้องเป็นไปตามที่ระบุในกรมธรรม์ซึ่งไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ แต่ถ้าในกรณีของคุณ เราว่าคุณต้องสอบถามตัวแทนหรือบริษัทประกันดูว่าจะสามารถทำอย่างไรได้บ้าง

2020.12.16 0:16

สิทธิโชค

คงต้องเป็นไปตาม ที่สัญญาระบุเอาแล้วละครับ เราไม่สามารถไปแก้ไขหรือว่าคัดค้านอะไรแล้วละครับ ตอนนี้ที่ทำได้อย่างเดียวคือคุยกับทางแม่เลี่้ยงครับ ว่าสามารถแบ่งเงินผลประโยชน์ของพ่อให้เราบ้างได้ไหมครับ ถ้าคุยกันดีๆ ผมว่าเขาน่าจะเห็นว่าเราเป็นลูก เขาน่าจะแบ่งให้บ้างนะครับ ว่าแต่พ่อคุณทำประกันชีวิตไว้กี่ฉบับครับเชคดีๆนะครับ

2021.01.17 14:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ปีนี้เงิรค่อนข้างจำกัด แต่อยากทำประกันเอาไว้ลดหย่อนภาษี ไม่ทราบว่าทำประกัน ชีวิต หรือ ประกัน สุขภาพก่อนดีครับ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิตควบการลงทุน

ตอนนี้เกินเวลาขอผ่อนพัน ประกันของGenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) แล้วคะ ไม่ทราบว่าเราจะทำไงต่อดีคะ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (บัตรเครดิต),ประกันชีวิต

ซื้อประกันทางโทรศัพท์ และตัดบัตรเครดิต อยากยกเลิกได้ไหมคะ?

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกัันชีวิตเอาไว้ ไม่อยากยกเลิกประกัน เพราะเสียดายเงินที่ส่งไปไม่ทราบว่ามีวิธีการอะไรช่วยเหลือบ้างครับ?

ประกันชีวิต

ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ ขอแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลา ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ประกันชีวิต

ผม ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ การแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลาต้องทำยังไงบ้าง?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี