Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบเกี่ยวกับการซื้อประกันสำหรับลดหย่อนภาษี ประกันชีวิตของ GenProLife 25 (แผนชีวิตมั่นคง)ตัวนี้ก็ขอลดหย่อนภาษีได้ด้วยไหม

ปีหน้าเราคิดว่าจะเปิดร้านอาหารคะ แต่เรากังวลเรื่องของภาษีเงินได้สิคะ ได้ยินมาว่าค่อนข้างเยอะอยู่ใช่ไหมคะ วันก่อนเราไปคุยกับเจ้าหน้าที่ธนาคารเรื่องกู้เงินมาทำร้านคะ แล้วก็คุยกันเรื่องเสียภาษีคะ เขาบอกให้เราลองไปทำประกันชีวิตให้พ่อหรือแม่ดูคะ แล้ววันก่อนเราไปเจอโฆษณา ประกันชีวิตของ GenProLife 25 (แผนชีวิตมั่นคง) ตัวนี้ก็ขอลดหย่อนภาษีได้ด้วยไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธนชัย

ประกันชีวิตของ GenProLife 25 (แผนชีวิตมั่นคง) ตัวที่คุณถามมันสามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้ครับ แต่ว่า ได้วงเงินไม่น่าจะเกิน 100,000บาทครับ ส่วนตัวผมคิดว่าซื้อประกันที่จ่ายละระยะยาวดีกว่าครับ อันนี้ถ้าเราครบสัญญาการข่ายเบี้ยประกันแล้วเราก็ไม่สามารถขอลดหย่อนภาษีได้ครับ ถ้าอยากขอลดหย่อนอีกเราก็ต้องซื้อประกันตัวใหม่อีก ซึ่งพ่อกับแม่คงทำไม่ได้แล้ว

2020.11.16 13:50

ไก่ฟ้า

ส่วนมากประกันชีวิตทุกตัวสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้อยู่แล้ว ซึ่งเป็นไปตามนโยบายของรัฐบาลที่อยากให้ประชาชนทุกคนได้มีสุขภาพดี เราสงสัยทำไมคุณถึงจะทำประกันชีวิตให้กับคุณพ่อคุณแม่เท่านั้น เพื่อที่จะได้ลดหย่อนภาษี อันที่จริงคุณก็สามารถซื้อประกันชีวิตให้กับตัวเองได้ด้วย เพื่อขอลดหย่อนภาษี เราไม่เข้าใจทำไมหลายคนพอดูถึงการทำประกันชีวิตเพื่อลดหย่อนภาษีต้องคิดถึงพ่อแม่เป็นอันดับแรก

2020.12.18 7:29

ไชยแสง

ประกันชีวิตตัวนี้นำไปลดหน่อยภาษีของเราได้ครับ แต่ไม่ใช่แค่เราจะซื้อประกันให้ครอบครัวเท่านั้นนะครับ เราสามารถซื้อประกันชีวิตให้กับเราแล้วนำไปขอลดหย่อนภาษีได้นะครับ ส่วนลดได้เท่าไร เขากำหนดว่าสามารถลดหย่อน แบบนี้ครับ ถ้าเราซื้อให้กับตัวเอง เราสามารถลดหย่อนได้มากกว่าซื้อให้พ่อกับแม่นะครับ ถ้าประกันของเราคุ้มครองมากกว่า10ปีครับ

2021.01.18 3:29

Renny

ไม่ทราบว่าจขกท. ทำธุรกิจหรือเปล่า? น่าจะทำธุรกิจนะถึงสนใจเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษี เพราะว่าคนทำงานประจำหรือมนุษย์เงินเดือนทั่วๆไปก็ไม่ค่อยจะจ่ายภาษีอะไรมากเท่าไหร่ เรื่องลดหย่อนภาษีที่ไม่ค่อยจำเป็น แต่ถ้าคนที่ทำธุรกิจน่าจะสนใจเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษีมากเป็นพิเศษไม่ว่าจะทำอะไรก็แล้วแต่ โดยเฉพาะการซื้อประกันก็จะสนใจเงื่อนไขตรงนี้มากกว่าคนทั่วๆไป

2021.03.30 13:42

ปลา

@ธนชัย จะเปิดร้านอาหารก็อยากจะช่วยแนะนำเรื่องเกี่ยวกับวิธีการอยู่รอดในยุคนี้สมัยนี้แหละเพราะว่าเดี๋ยวนี้เป็นอย่างที่รู้เป็นโรคระบาด covid เนาะถ้าเปิดร้านอาหารแล้วหวังว่าจะมีคนเยอะเหมือนเมื่อก่อนก็อาจจะคิดไม่สมเหตุสมผลและเนาะแค่ อยากจะแนะนำเรื่องนี้ด้วยนะเราเองก็เป็นคนนึงที่เปิดร้านอาหารอย่าว่าแต่เงินเยอะจนต้องจ่ายภาษีเลยแค่จะเอาตัวรอดไปวันๆก็ยากแล้วนะก็เลยอยากให้ผู้ประกอบการคิดให้ดีๆนะ

2021.04.25 14:57

Prin

@Renny เห็นด้วยใช่เลยครับ พนักงานประจำทั่วไปจริงๆแล้วเสียภาษีไม่มากหรอก ถ้าอยากจะซื้อประกันเพราะว่าอยากได้การลดหย่อนภาษีนะผมว่าไม่ต้องลงทุนซื้อประกันชีวิตหรอก มีวิธีอื่นอีกเยอะที่เราจะลดหย่อนภาษีได้ลองศึกษาดู จ้าสำหรับใครที่อยากจะซื้อประกันชีวิตอยู่แล้ว วันนี้ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ส่วนใครอยากได้ลดหย่อนภาษีเพราะที่บ้านมีธุรกิจอันนี้ก็เห็นด้วย

2021.04.30 6:25

Noon_ka

@ธนชัย ถ้าลดหย่อนภาษาได้ก็ดีค่ะ ส่วนระยะสัญญาจ่ายเบี้ยเท่าที่รู้ คือ 25 ปี ใช่มั้ยคะ ก็โอเคแล้วค่ะ ลองดูไปก่อน เราก็ไม่รู้ว่าธุรกิจที่จะทำจะไปต่อได้เท่าไหร่ ถ้าไม่สามารถลดหย่อนภาษีได้แล้วค่อยหาทางอื่นอีกค่ะ แล้วลดหย่อนภาษีได้ 100,000 บาทต่อปี ดิฉันคิดว่าเยอะแล้วค่ะ ประกันระยะยาวก็ลดหย่อนภาษีได้เท่านี้แหละไม่มากกว่านี้หรอกค่ะ

2021.07.30 13:47

เพื่อนสนิท

สรุปว่ามีสิทธิ์ลดหย่อนภาษี แล้วสรุปว่าลดหย่อนได้ปีละ 100,000 บาท ก็คือไม่เกิน 1 แสนบาทต่อปี คำว่าพอแล้วล่ะครับเยอะแล้ว ไม่มีใครเสียภาษีเยอะเกินนี้นะ ถ้ามีก็คือคนรวยจริงๆที่รายได้หลักแสนหลักล้าน ไม่มีโอกาสที่จะมีรายได้แบบนั้นเลยครับก็เลยไม่รู้ว่า การเสียภาษีแล้วก็ต้องใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีมันทำยังไง เป็นเรื่องน่าปวดหัวเหมือนกันนะ

2021.09.16 5:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

อยากซื้อประกันของ เจอเนอราลี่ ไม่ทราบว่า สามารถซื้อได้จากช่องทางไหนบ้างครับ ทางออนไลน์สามารถทำได้ไหม?

GenProLife 25 (แผนชีวิตมั่นคง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน)

ขอช่วยเปรียบเทียบ ประกันของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 คะ กับของ GenProLife 25 (แผนชีวิตมั่นคง) คะ

GenProLife 25 (แผนชีวิตมั่นคง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังกัังวลเรื่องการจ่ายเบี้ยประกันของ GenProLife 25 (แผนชีวิตมั่นคง) ที่ทำไว้คะ ไม่ทราบขยายเวลาการจ่ายได้ไหมคะ

ประกันชีวิต

ความแตกต่างระหว่างประกันGenProLife 25 (แผนชีวิตมั่นคง)กับGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) คืออะไร?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากทราบว่า GenProLife 25 (แผนชีวิตมั่นคง) จ่ายเงินคืนเรายังไงเหรอ จ่ายเงินจนครบการคุ้มครองเลยใช่ไหม?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ)

ช่วงนี้เราอยากทำประกันชีวิตให้กับพ่อก่อนที่อายุจะมากไปกว่านี้ ไม่ทราบว่าต้องตรวจสุขภาพของพ่อก่อนไหมค่ะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี