Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้เอกสารอะไรบ้างในการเคลมประกันครับ

เวลาที่เราจะใช้บริการของไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 3 ในกรณีที่มีการเครมประกันจำเป็นต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างครับ หรือว่าจำเป็นต้องติดต่อกับหน่วยงานไหน เพื่อที่จะช่วยให้เราสามารถรู้ได้ล่วงหน้าตั้งแต่ตอนนี้ว่าต้องทำอย่างไรบ้างเมื่อเกิดเหตุการณ์ ที่เราจำเป็นต้องใช้การเคลมประกันเกิดขึ้น จะได้เป็นการเตรียมตัวล่วงหน้าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อ่อน

จำเป็นต้องมีเอกสารบัตรประจำตัวประชาชน สลิปรายจ่ายทั้งหมดเกี่ยวกับค่ารักษาพยาบาลหรือรายจ่ายที่เกิดขึ้นในการรักษาพยาบาล แค่นี้ก็สามารถที่จะลาออกเงินที่สำรองจ่ายได้แล้วครับ จำเป็นต้องใช้ระยะเวลาในการยื่นเรื่องให้เราดำเนินการเพื่อจะได้รับเงินคืนด้วย ถ้าไม่อยากยุ่งยากในเรื่องนี้แนะนำว่าต้องดูเกี่ยวกับโรงพยาบาลว่าอยู่ในเครือไหมจะได้ง่ายครับ

2020.11.15 15:33

กล้อง

อย่าลืมเกี่ยวกับหมายเลขของสมาชิกผู้ที่เอาประกันภัยด้วยนะครับ เพื่อที่จะเป็นการยืนยันของตัวเราเองว่าเป็นสมาชิกหรือผู้สมัครใช้บริการของกรมธรรม์ประกันภัยนี้ เราจำเป็นต้องเก็บเอกสารหรือรายละเอียดเพื่อที่จะเป็นการยืนยันตัวตนของเราเอง แต่ปกติแล้วทางบริษัทประกันภัยก็จะมีข้อมูลของเราในการสมัครเอาไว้อยู่แล้วนะครับ

2020.12.16 15:2

Ring

ถ้าเอกสารเข้าค่ายก็เหมือนที่ความคิดเห็นที่ 1 กับที่ 2 บอกนั่นแหละค่ะ แต่ถ้าจะให้ชัวร์เราอยากจะให้โทรไปถามตัวแทนประกันที่คุณซื้อไว้ด้วยถ้าคุณไม่ได้ซื้อประกันทางออนไลน์ก็โทรไปถามคนขายประกันให้เลยดีกว่าเดี๋ยวติดต่อกับบริษัทประกันโดยตรงจะได้ไม่เสียเวลาวิ่งหาเอกสารหลายรอบค่ะ เอกสารต้องเอาจากโรงพยาบาลอีกก็ควรจะทำให้เขาไม่ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง

2021.01.31 16:31

77

@กล้อง ประกันนี้เขาไม่มีบัตรว่าเป็นบัตรออกมาให้เราหรอคะ เวลาเราเกิดอุบัติเหตุหรือเจ็บป่วยเข้าโรงพยาบาลก็แค่ยื่นบัตรใบนั้นใบเดียวก็รู้เรื่อง เป็นแบบนั้นไหมคะ? ซึ่งในบัตรนั้นก็จะมีหมายเลขสมาชิกของเราอยู่แล้ว แล้วก็มีข้อมูลอื่นๆซึ่งทำให้โรงพยาบาลมั่นใจว่าเรามีประกันตัวนี้จริงๆ เพราะประกันที่ดิฉันมีอยู่เขาก็มีบัตรให้ค่ะ เวลาจะใช้ประกันก็ง่ายมาก

2021.03.26 18:1

ณัฐกมล

ที่ถามแบบนี้แสดงว่า คุณคงไม่เคยเคลมประกันเลยใช่ไหมคะ แรกๆก้แบบนี้แหละค รู้สึกกลัวแล้วก็กังวลไปหมด เมื่อก่อนเราก็เป็นแบบนี้คะ แต่ตอนนี้เรารู้สึกว่าเป็นเรื่องที่ปกติมากแล้วคะ เวลาที่เราเคลมประกันสำหรับเงินชดเชย เราจะทำก็ต่อเมื่อเราออกจากโณงพยบาลแล้วคะ แจ้งทางเจ้าหน้าที่ว่าเราขอเอกสารเคลมเงินชดเชยคะ เดียวเขาก็เอามาให้เรา แล้วเราค่อยส่งเคลมกับประกันคะ

2021.04.23 16:53

Mix

คือเดี๋ยวนี้มันไม่ได้ยุ่งยากขนาดนั้นแล้วครับ ถ้าคุณติดต่อตัวแทนประกันเค้าจะจัดการให้หมดเลย จะใช้เอกสารอะไรเค้าจะมาสอบถามเอาจากคุณเองครับ เราไม่ต้องวิ่งวุ่นแล้ว ข้อมูลที่ต้องมีเลยนะ ที่สำคัญ คือ เบอร์ติดต่อตัวแทนประกันครับ เพราะถ้าติดต่อบริษัทไปเลยกว่าเค้าจะหาข้อมูลของคุณเจอมันเสียเวลามาก เค้ามีลูกค้าเยอะครับ

2021.05.10 13:40

2TONY/

@Mix เห็นด้วยครับ เดี๋ยวนี้การเคลมประกันไม่ยากแล้ว หากว่าคุณมีตัวแทนประกันที่ดี ที่คอยเอาใจใส่ลูกค้า ไม่ว่าคุณจะมีเรื่องอะไรก็ตามตัวแทนของคุณก็พร้อมจะช่วยเหลือคุณครับ เขาจะแนะนำและหาทางช่วยลูกค้าให้สามารถเคลมประกันได้ด้วยนะ ซึ่งบางทีเราก็ไม่รู้หรอกครับว่าต้องทำอย่างไร แต่ตัวแทนเขารู้ทุกอย่าง สามารถช่วยเราได้ครับ

2021.05.15 14:33

ว่าน

@ณัฐกมล ใช่ครับ แบบนั้นเลย การเคลมประกันสุขภาพเมื่อต้องออกจากโรงพยาบาลไม่ยากอย่างที่คิด ถ้าเราเข้าโรงพยาบาลด้วยการใช้ประกัน ทางโรงพยาบาลเค้าจะรู้อยู่แล้วว่าต้องดำเนิการยังไงต้องเตรียมเอกสารอะไรให้เราบ้างเพื่อยื่นเคลมประกันครับ บางครั้งเราแทบจะไม่ต้องทำอะไรเลยแค่รอเซ็นเอกสาร คือทางบริษัทประกันกับโรงพยาบาลฝ่ายการเงินเค้าจะคุยกันเองเลย

2021.07.14 16:39

Naomi

@77 ก็คงจะมีมั้งคะ ที่จขกทถามไม่ใช่ว่าตอนที่เข้ารับการรักษานะ คือประกันแบบแผนนี้เป็นคุ้มครองให้เงินชดเชยรายได้เมื่อนอนโรงพยาบาล ก็เลยคงจะถามเกี่ยวกับการเคลมประกันออกจากโรงพยาบาลเพื่อรับเงินชดเชยรายได้นะคะ ที่จริงคิดว่าคงไม่ยุ่งยากนะคะทางโรงพยาบาลคงเตรียมเอกสารเพื่อยื่นขอเคลมให้จขกท. อยู่แล้ว เคยนอนโรงพยาบาลแล้วยื่นขอเคลมเงินชดเชยรายได้มาก่อนค่ะ

2021.09.10 7:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ได้รับเงินวงเงินช่วยเหลือในการผ่าตัดไหมคะ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เวลาเครมประกันสามารถทำได้ง่ายไหมคะ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

สามารถซื้อการคุ้มครองจากอินเทอร์เน็ตได้ยังใงค่ะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

เบี้ยประกันคุ้มค่ากับประกันภัยไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

มีค่าชดเชยหรือค่าทำขวัญด้วยเหรอคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

สามารถดำเนินเรื่องเบิกค่ารักษาพยาบาลอย่างไรบ้างคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี