Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีค่าชดเชยรายได้เมื่อรักษาตัวไหมครับ

ผมอยากรู้ว่าในกรณีที่มีการพักฟื้นอยู่ที่บ้านจนไม่สามารถที่จะไปทำงานได้ สามารถที่จะเบิกเงินชดเชยรายได้ในส่วนนี้ได้ไหมครับสำหรับ ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 4 ก็ดูเหมือนว่าจำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายสำหรับใช้จ่ายในครอบครัว เนื่องจากไม่ไปทำงานก็จะถูกหักเงินเดือนด้วย จะได้ใช้เงินในส่วนนี้ในการดูแลตัวเองในตอนที่เจ็บป่วยด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ออโต้

นอกจากจะได้รับการรักษาพยาบาลข้าราชการเจ็บป่วยหรืออุบัติเหตุแล้ว อยากได้รับเงินชดเชยเมื่อต้องนอนโรงพยาบาลหลายวันด้วยถึงวันละ 1,500 บาทเลยนะครับ จะนอนได้นานๆไปเลย 365 วันหรือ1ปี ทำให้เราไม่ต้องเป็นห่วงเกี่ยวกับตอนที่เราเจ็บป่วยต้องเข้ารับการรักษานานๆจะไม่มีรายได้เข้ากระเป๋า ตัวนี้เป็นตัวเลือกที่จะช่วยเราได้มากทีเดียวครับ

2020.11.15 15:41

นุ่น

แน่นอนว่ามีนะคะยิ่งถ้าเป็นเงินชดเชยที่ได้รับจากการเข้ารับการรักษาตัวในห้อง ICU แล้ว ถือว่าเบิกได้ถึงวันละ 3,000 บาทนานสูงสุด 30 วันเลยทีเดียว จะได้ไม่ต้องห่วงเมื่อจำเป็นต้องเข้ารับการรักษาตัวในห้อง ICU หรือห้องฉุกเฉิน เพราะว่าได้รับเงินชดเชยในส่วนนี้ ทำถูกแล้วขาที่เลือกการคุ้มครองในแบบแผนที่ 4 เป็นการคุ้มครองที่ดีที่สุดของกรมธรรม์แล้ว

2020.12.16 15:23

Naomi

ประกันชดเชยรายได้มีส่วนใหญ่แล้วจะเป็นประกันแยกนะคะอย่างที่เราเห็นก็คือมันจะมีพวกประกันสุขภาพหรือว่าประกันภัยที่ให้พวกพนักงานบริษัททำและบอกว่าจะมีชดเชยรายได้ให้ด้วยแต่จริงๆแล้วประกัน 2 ตัวนี้มันแยกกันนะคะคือประกันสุขภาพกับประกันชดเชยรายได้เนี่ยมันไม่ใช่ประกันตัวเดียวกันประกันสุขภาพคือเราทำแล้วถ้าเราเข้าพักที่โรงพยาบาลเราจะได้เงินในส่วนของค่ารักษาแต่ถ้าอยากจะได้เงินชดเชยรายได้เราก็ต้องทำประกันชดเชยรายได้แยกด้วยค่ะ

2021.01.31 16:33

Mona_22

เงินชดเชยรายได้มีค่ะ แต่คุณจะต้องนอนพักรักษาตัวที่โรงพยาบาลนะ ถ้ากลับไปพักรักษาตัวที่บ้าน คิดว่าคงจะไม่ได้เงินชดเชยรายได้นะคะ ถ้าป่วยอยู่ไปทำงานไม่ไหวเลือกนอนโรงพยาบาลไปเลยค่ะ ถ้าคุณกลับไปนอนพักที่บ้านคุณจะไม่ได้รับเงินชดเชยรายได้นะเท่ากับว่าคุณจะขาดรายได้ไปเลยแต่ก็เข้าใจนะบางคนก็ไม่ชอบงานโรงพยาบาล แต่ถ้ามีเงินจ่ายให้ก็คงจะทำใจนอนได้อยู่

2021.03.27 9:22

กันต์ฤทัย

ถ้าคุณเป็นห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายของคนในครอบครัว ประกันตัวนี้ คุณมาถูกทางแล้วคะ แต่ระหว่างที่คุณรักษาตัวอยู่ คุณก็ต้องทำใจหน่อยนะคะ เพราะว่าคุณต้องเอาเงินเก็บของคุณออกมาเป็นค่าใช้จ่ายในบ้านไปก่อนนะคะ แต่ก็ไม่ต้องเครียดไปคะ ถ้าออกจากโรงพยาบาลมาแล้วก็สงเคลมขอชดเชยรายได้ได้เลยคะ แล้วค่อยเอามาคืนเงินที่คุณเก็บไว้คะ

2021.04.23 16:53

Tonigth

@จขกท. ผมเคยอ่านเงื่อนไขของประกันตัวนี้อยู่นะ พอดีว่าเพื่อนที่สนิทกันเขาซื้อประกันตัวนี้นะครับ บอกเลยว่าคุณเลือกแบบแผนที่ 4 คุณได้รับเงินชดเชยรายวันเยอะมากๆมากกว่ารายได้ขั้นต่ำต่อวันตั้งเยอะ ไม่น่าจะไม่รู้เรื่องนี้นะเพราะว่าเงื่อนไขเขาก็บอกให้ชัดเจน ตรงหน้าเว็บไซต์ก็บอกนะ สงสัยไม่ได้อ่านให้ละเอียดละมั้ง

2021.05.24 17:16

เอื้อมดาว

ถ้าประกันไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 4 จ่ายเงินชดเชยเมื่อนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาลด้วย ค่าเบี้ยประกันคงแพงเหมือนกันนะคะเนี่ย แต่ถ้าเจ้าของกระทู้คิดว่ามันคุ้มค่ากับการจ่ายค่าเบี้ยประกันก็ซื้อไว้เถอะค่ะ หัวหน้าครอบครัวหลายคนคงคิดเหมือนกับเจ้าของกระทู้น่ะ เป็นห่วงทุกคนในบ้านหากว่าตัวเองเจ็บป่วยทำงานไม่ได้

2021.05.27 14:37

mild

สอบถามความรู้ไว้เพิ่มเติมหน่อยนะคะว่าถ้าเราสนใจอยากจะทำประกันตัวนี้แล้วเราติด covid ขึ้นมา แบบนี้เราจะได้เงินชดเชยด้วยไหมคะ จากการรักษาตัวที่โรงพยาบาล?? แล้วเขาให้ค่าชดเชยนานขนาดไหนคะ 1 เดือน 2 เดือนไหม ?? คือเรากำลังคิดอยู่ว่าถ้าเราติด covid เราอยากจะได้รายได้จากประกันสังคมแล้วก็อยากได้จากประกันสุขภาพด้วยอ่ะค่ะ เราเข้าใจถูกไหมคะหรือว่าประกันสังคมจะไม่จ่าย?? เพราะเราใช้สิทธิ์ของประกันสุขภาพไปแล้ว?

2021.07.30 7:32

Moji

@กันต์ฤทัย ตามนั้นเลยค่ะ เบิกได้อยู่แล้วค่ะจขกท. สำหรับเงินชดเชย แต่ก็ต้องรอตอนที่จขกท. ออกจากโรงพยาบาลนะคะแล้วถึงไปทำเรื่องเบิกเงินชดเชยกับประกัน เราจะไม่ใช่ว่าได้เงินเข้ากระเป๋าทุกวันทุกวันแบบนั้นนะประกันเขาจะจ่ายทีเดียว ต้องมีเอกสารทางการแพทย์รับรองยืนยันว่าเรานอนโรงพยาบาลกี่วันแบบนั้นแบบนี้นะคะ ก็เหมือนตามคอมเม้นนี้บอกไปบ้างแล้วค่ะ

2021.09.04 15:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ให้การคุ้มครองสูงสุดมากเท่าไหร่ครับ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ทำไมต้องมีตัวเลือกแบบแผนที่4

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

สามารถได้รับเงินชดเชยเมื่อตรวจพบไวรัสโคโรน่าไหม

การชดเชยรายได้ต้องมีการเรียกร้องไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

มีส่วนลดอะไรไหมครับ

ประกันการเดินทาง

มีการคุ้มครองกรณีกระเป๋าเดินทางหายไหมค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

วิธีเพิ่มทุนประกัน

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี