Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามารถเอาไปใช้ลดหย่อนภาษีได้ไหมครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากมีประกันภัยเอาไว้ช่วยเหลือในการลดหย่อนภาษีเงินได้ของตัวเอง ผมเป็นพนักงานประจำและมีรายได้เยอะ ก็ต้องหาช่องทางที่ช่วยลดหย่อนภาษี สำหรับไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 2 มีบริการที่จะช่วยให้เราสามารถได้รับการลดหย่อนภาษีในการเลือกใช้บริการประกันภัยนี้ไหมครับ อยากจะทำเอาไว้ถ้าช่วยได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หนู

ได้แน่นอนครับสามารถนำเอาราคาของเบี้ยประกันภัยที่จ่ายในแต่ละปี ไปช่วยในการลดหย่อนภาษีใช้ให้ประหยัดเงิน คนที่ทำงานประจำก็คงจะคิดเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษีรายได้ประจำปีใช่ไหมครับสำหรับกรมสรรพากรที่ทำการเก็บเงินหรือหัก ในส่วนของเงินเก็บเราถ้ามีการจ่ายค่าเบี้ยประกันนี้ก็จะช่วยเราได้รับผลประโยชน์และการคุ้มครองไปในตัวด้วย

2020.11.16 14:34

วิว

ใช่แล้วค่ะสามารถที่จะช่วยในเรื่องของการลดหย่อนภาษีรายได้ประจำปีสำหรับคนที่ทำงานเป็นพนักงานประจำด้วย แถมยังได้รับการคุ้มครองและการดูแลจากเบี้ยประกันภัยที่ให้การคุ้มครองในเรื่องของสุขภาพและอุบัติเหตุอีกต่างหาก ทำให้ได้รับผลประโยชน์ 2 ต่อสำหรับผู้ที่สมัครใช้บริการของประกันภัยนี้นะคะ บอกได้เลยค่ะว่าการคุ้มครองดีมากๆเลย

2020.12.18 14:1

สร

ทำได้อยู่แล้วล่ะครับ แล้วไม่ใช่แค่ประกันชีวิตเท่านั้นนะที่ใช้ลดหย่อนภาษีได้ยังมีอีกหลายอย่างเลยที่ใช้ลดหย่อนภาษีได้ อย่างนึงที่หลายคนมักใช้กัน คือ การลงทุนในกองทุน rmfหรือ ssf เพราะว่าการลงทุนแบบนี้สามารถออมเงินไว้ใช้ได้ในยามเกษียณอายุ และยังใช้ในการลดหย่อนภาษีได้ด้วย ผมว่ามันคุ้มอยู่นะ ยังดีกว่ามาทำประกันอะไรของคุณอะ แต่ถ้าคุณไม่ชอบทำแบบที่ผมบอกก็ไม่เป็นไรนะ ผมเข้าใจเอาตามที่คุณสะดวกก็แลัวกันครับ

2021.01.18 8:39

FC_

@หนู เอาไปลดหย่อนภาษีได้แล้วลดหย่อนได้ปีละเท่าไหร่ครับ? แล้วที่จริงผมว่าคนที่ทำงานประจำก็ไม่ได้เสียภาษีเยอะนะ บางคนถ้ารายได้ไม่ได้มากมายอะไรก็ไม่ถึงกับต้องเสียภาษีเลย ผมว่าคนที่ทำธุรกิจหรือเป็นเจ้าของกิจการมากกว่าที่จะต้องกังวลเรื่องเสียภาษีแล้วก็อยากจะได้สิทธิ์ลดหย่อนภาษี จากการทำประกันต่างๆ แต่ผมเดานะประกันตัวนี้น่าจะลดหย่อนภาษีได้ไม่เกิน 100,000 บาทต่อปีรึป่าว? เดามั่วนะครับ

2021.03.28 17:0

สุรางค์

ตอนนี้ก็ผ่านช่วงเวลาที่เราต้องยืนภาษีมาหลายเดือนแล้วนะคะ ไม่ทราบว่าได้เอาไปลดหย่อนบ้างหรือยังคะ หรือว่ายังไม่ได้เอาไปคะ ปกติแล้วประกันแบบนี้สามารถเอาไปลดหย่อนได้เลยคะ เพียงแค่เราขอเอกสารการจ่ายเงินจากทางบริษัทประกันของเราคะ แต่ก็ใช่ว่าเราจะลดหย่อนได้เต็มกับจำนวนเงินที่เราซื้อประกันไปนะคะ รู้สึกเขามีลิมิตด้วยนะคะ

2021.04.24 14:46

อาแปะ

@FC_ ก็จริงนะ ผมว่าจะต้องมีรายได้เดือนลละหลายๆแสน หรือหลักล้านนะ ถึงจะเสียภาษาอะ เหมือนอย่างพวกดาราอะ แต่แค่รายได้หลักหมื่นคงไม่ต้องกังวลเรื่องนี้มั้งครับ เพราะผมเองก็ทำงานบริษัท ขนาดเจ้านายผมที่เป็นผู้จัดการรายได้หลายหมื่นยังไม่เสียภาษีเลยนะ ผมว่าผมเข้าใจไม่ผิดนะ หรือว่าผิด ไหนใครช่วยเข้ามาติติงหน่อยครับ

2021.05.22 15:5

Demi=_=

เจ้าของกระทู้ทำงานประจำอะไรคะเนี่ย ถึงกับต้องหาประกันที่จะนำมาช่วยลดหย่อนภาษีกันเลย ปีๆนึงคุณคงจ่ายภาษีมากนะคะ บางคนที่ทำประกันชีวิตก็ไม่ได้นำค่าเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีหรอกเพราะว่ารายได้ไม่ได้มากมายขนาดที่ต้องเสียภาษีเยอะๆ ดีแล้วค่ะที่คุณอยากทำประกันชีวิตไว้บ้าง ได้ทั้งประกัน ได้ทั้งสิทธิการขอลดหย่อนภาษี

2021.05.26 3:34

Meem

@อาแปะ เห็นด้วยนะ ต้องอย่างงั้นแหละถึงจะเสียภาษี อย่างดาราเนี่ยเสียภาษีเยอะแน่นอน อย่างเราๆเนี่ยไม่มีหรอกค่ะ ก็เลยเสลาซื้อประกันไม่ได้สนใจสิทธิ์สดหย่อนภาษีสักเท่าไหร่เลย ถึงมีก็ไม่ใช้หรอก จะเลือกประกันที่ให้ความคุ้มครองเม่าที่ต้องการแค่นั้นพอ เบี้ยประกันจ่ายไหวเป็นอันว่าจบข่าว ตอนนี้เน้นทำประกันโควิดค่ะ

2021.07.21 15:8

1515

จขกท ทำงานได้เงินเดือนเดือนละเท่าไหร่คะเนี่ย? ถามไปอย่างนั้นล่ะค่ะถ้าเป็นเรื่องส่วนตัวไม่ต้องมาตอบก็ได้ เพียงแค่อยากจะพูดว่าน่าอิจฉาจังเลยนะคะที่มีเงินเดือนเยอะจนต้องเสียภาษี ต้องเยอะจริงๆนะเนี่ย แต่ยังไงคุณคงได้คำตอบแล้วแหละว่าประกันที่คุณสนใจน่ะลดหย่อนภาษีได้ ที่จริงถ้าเข้าเว็บไซต์ประกันดูแบบแผนนี้ก็บอกชัดเจนอยู่แล้วนะไม่ต้องหานาน

2021.09.12 9:40

ศักดิดา

ผมว่าเจ้าของคำถามน่าจะเป็นอาชีพส่วนตัว ไม่น่าจะรับข้างนะครับ ถึงได้รายได้แล้วต้องเสียภาษีด้วย ภาษีบางคนไม่ค่อยให้ความสำคัญนะครับ ไม่ค่อนยื่นเสียภาษีกันเลยครับ เวลาที่เรียกเก็บภาษีย้อนหลัง ก็มาบ่นกันว่าทำไมต้องเรียกเก็บแพงมากขนาดนี้ด้วย กลายเป็นเรื่องเป็นราวกันก็มีเยอะไปครับ คนเราก็แปลกดีนะ ไม่จ่ายในสิ่งที่ควรจ่าย

2021.09.20 8:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ

เมื่อต้องเจ็บป่วยเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ไหมครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ให้การคุ้มครองในกรณีเกิดอุบัติเหตุไหมคะ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

คุ้มครองชีวิตตลอดชีพคืออะไรคะ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

การครบกำหนดสัญญาหมายความว่าอย่างไรคะ

ประกันชีวิต

สามารถได้รับวงเงินคุ้มครองสูงสุดมากน้อยแค่ไหนครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

มีกรณีไหนอีกไหมที่จะได้รับเงินเอาประกัน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี