Forum
แก้ไขล่าสุด: 

stoploss หรือหยุดขาดทุน สำคัญขนาดไหน?แล้วถ้าเราไม่อยากจะขาดทุนเราควรต้องทำยังงัย?

ผมใช้โบรคเกอร์ของXM / exness อยู่ครับตอนนี้ โบรคเกอร์เหล่านี้ก็จัดว่าโอเคเลยนะสำหรับผม แต่ผมสงสัยและมีคำถามอยากจะถามเพื่อนๆเกี่ยวกับว่าทำยังงัยให้เราไม่ขาดทุนกับforex ผมเคยได้ยินมาว่า stoploss มันสำคัญมากต่อการจะขาดทุนหรือได้กำไร แต่บางครั้งผมเป็นคนชอบถือรอราคาเพราะคิดว่าราคาเดี๋ยวมันก็จะกลับตัวเลยเสียดายไม่ขาย แต่หน้าแปลกทำไมผมขาดทุนติดลบมาเรื่อยๆ จนแทบจะล้างพอร์ตเลย เพื่อนๆช่วยอธิบายเรื่องนี้ให้ผมเข้าใจทีได้ไหมครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nimerah

คุณต้องเปลี่ยนความคิดของคุณใหม่นะคะ อย่าคิดว่าการstoplossมันคือการขาดทุน คุณต้องคิดว่ามันเป็นทัศนคติใหม่ที่คุณยอมที่จะขาดทุน หากคุณไม่ยอมหยุดมันก็อาจจะเสียหายจนถึงกับต้องล้างพอร์ตของคุณได้เลยนะคะ อยากให้คุณลองปรับเปลี่ยนวิธีการคิดใหม่ แต่จริงๆมันก็ไม่ได้ขึ้นแค่stoploss อย่างเดียว Take profit ก็เป็นเรื่องสำคัญด้วยคะ

2020.09.24 12:45

มารวย

ในการเทรด Forex เพื่อจะทำกำไรแต่ละครั้งเทรดเดอร์จะต้องกำหนดจุดขาดทุนไว้ เพื่อที่จะไม่ทำให้เทรดเดอร์เจอการล้างพอร์ตในช่วงที่กราฟมีการสวิงตัวอย่างรุนแรง Stop loss สามารถปกป้องเงินในบัญชีของเทรดเดอร์ในยามที่มีกราฟเกิดอาการรวน หรือรีโควทขึ้นมา เทรดเดอร์จะได้ไม่ต้องเสียเงิน ดังนั้นทุกครั้งที่มีการเทรด อย่าลืมเด็ดขาดในการตั้ง Stop loss

2020.11.19 5:12

🥰มุ้งมิ้ง🥰

เป็นคำศัพท์ใหม่ของเรา stoploss หรือหยุดขาดทุน ถ้าจะเทรด forex ต้องรู้จักคำนี้ให้ดีใช่มั้ยคะ ทำไมการเทรดมันยากอย่างนี้😯 เรายังไม่เคยเทรดค่ะ แค่มาหาดูข้อมูลต่างๆ ดูพวกคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกั บ forex เกี่ยวกับการเทรดเนี่ยอะค่ะ แค่นี้เราก็จะแย่แล้วนะเนี่ย มีใครอยากให้คำแนะนำเพิ่มเติมอีกมั้ยคะ จัดมาได้เลยค่ะ

2020.12.28 5:32

358Komsan

ที่เจ้าของกระทู้บอกว่าขาดทุนจนเกือบจะล้างพอร์ตอยู่แล้ว สรุปว่าล้างเลยหรือเปล่าครับ ฟังแล้วน่าตกใจ ถ้าล้างพอร์ตจริงๆนี่หมายความว่าขาดทุนยับเลยใช่มั้ย..ไม่ได้ตั้งใจจะตอกย้ำคุณนะ จากวันนั้นมาคุณคงมีประสบการณ์มากขึ้นแล้ว พอจะบอกได้มั้ยครับว่ามันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ ตอนนั้นคุณถึงได้เจอกับเหตุการณ์เกือบล้างพอร์ต?

2021.02.24 4:32

Warich590

ตอนนี้การเทรดฟอเร็กซ์ของเจ้าของกระทู้เป็นยังไงบ้างครับ อ่านกระทู้ของคุณถึงตอนที่บอกว่าแทบจะล้างพอร์ตเลย ผมนี่ตกใจแทน อยากรู้ว่าตอนนร้การเทรดของคุณไปถึงไหนแล้ว ผมว่าน่าจะชำนาญขึ้นมากแล้วนะครับ คุณยังใช้โบรคเกอร์ของ XM หรือ Exness ในการเทรดการอยู่มั้ย สองโบรคเกอร์นี้มีชื่อเสียงมากจริงๆ หลายคนนิยมมากเลยครับ

2021.07.26 7:1

Daddy

กำลังศึกษาอยู่เลยครับของการลงทุน Folex ยังมึนอยู่มากเลย โทษนะที่นอกเรื่อง ถ้าสำหรับมือใหม่อย่างผม แบบพึ่งเริ่มเลย แบบเนิ่มสนใจอะครับ ต้องเริ่มจากตรงไหน ต้องเริ่มจากอะไร ควรรู้อะไรก่อนบ้างสำหรับการลงทุนแบบนี้ นี่ฃปไม่ถูกทางอยู่เลยครับ แต่สนใจจริงๆ อยากเอาเงินเก็บมาลงทุนแบบเงินต่อเงินบ้าง เก็บอย่างเดียวไม่งอกเงย

2021.08.09 8:16

เด็กช่าง

ไม่ว่าใครเป็นคนมาตั้งกระทู้นะครับ หรือใครจะเข้ามา comment ก็ตาม ยังไงผมก็อยากจะบอกนะครับว่า เว็บไซต์นี้ Money Duck บทความเกี่ยวกับ Forex มาให้ผม ก็ชอบนะครับเพราะว่ามีหลายคนมาตั้งกระทู้เกี่ยวกับ Forex เยอะมากๆ อ่านแล้วก็เพลินดีครับเพราะว่าเป็นคนที่สนใจเรื่องการลงทุนแบบนี้อยู่แล้ว แล้วก็ชอบอ่านคอมเม้นด้วย

2021.09.21 16:4

ฉัตรถกล

หลายคนที่เล่นพวกนี้ ทำเหมือนพี่เลยครับ ถือเอาไว้ในมือก่อน ทั้งที่ขายตอนนั้นก็ได้กำไรแน่นอน แต่คิดว่าปล่อยไปสักหน่อยอาจจะขยับ สุดท้าย จบเลยครับ ล่วงเลย ถ้าไม่อยากขาดทุน ถ้าขายได้รีบๆขายไปเลยครับ เอากำไรไม่ต้องมากมายหลอกครับ ดีกว่าที่จะมาเสี่ยงครับ อย่างของคุณเป็นไงละครับเห็นบอกว่าติดลบเกลือบหมดเลย ใช่ไหม

2021.12.20 4:49

นฤบดี

ผมดูแล้วไม่ใช่เรื่องแปลกเลยครับ ที่คุณบอกว่าเทรดแล้วไม่ค่อยได้กำไรเท่าไร สิ่งหนึ่งก็เพราะว่าคุณคาดหวังว่าตัวที่คุณจะเทรดจะมีหวังว่าราคาจะดีขึ้นเลยปล่อยเอาไว้ก่อน แต่การทำแบบนี้มันไม่ได้ก่อให้เราได้กำไรใช่ไหมครับ คุณต้องตัดสินใจเร็วกว่านี้ครับ ไม่ต้องรอให้ขึ้นกำไรเยอะๆแล้วค่อยปล่อยครับ แค่กำไรนิดหน่อยก็โอเคแล้วละ

2022.01.30 7:51

ภูวนาถ

แค่ดูวิธีที่คุณเล่นก็พอทราบเลยว่าทำไมไม่ค่อยได้กำไรแถมยังขาดทุนด้วย ก็เพราะว่าคุณชอบถือเอาไว้ในมือไงครับ เมื่อเราเห็นช่องทาวที่พอจะได้กำไรดีกว่าครับที่เราจะเอาเลย เพราะอย่างที่คุณทราบเรื่องพวกนี้มันมีช่องทางที่ได้กำไรค่อนข้างจำกัดครับ วันนี้ดูเหมือนว่าเราได้กำไรดี แต่พอวันรุ้งขึ้นเรากลับไปเล่นใหม่อาจจะขาดทุนก็ได้

2022.02.06 13:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

การลงทุน Forex

เพื่อนๆใครใช้โบรคเกอร์ XM กันบ้างจ้ะ ช่วยเข้ามาแชร์กันหน่อยว่าที่นี่มีข้อดีข้อเสียยังงัย?

XM / XM Global

All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (การลงทุน)

ผมต้องการขยายพอร์ตแต่อยากจะทราบว่ามีโบรคเกอร์ไหนที่ปลอดภัยแล้วดูไม่โกงไหม?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี

บัญชีของ xm มีแบบไหนบ้างคะ

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,กระเป๋าเงินคริปโทเคอร์เรนซี,All (คริปโตเคอร์เรนซี)

XM ดีไหม จุดเด่น,จุดด้อย ข้อดี,ข้อเสีย คืออะไร ? พอดีอยากจะตัดสินใจเลือกโบรคเกอร์อยู่

การระบาดของโควิด 19 จะมีผลกระทบต่อการเทรดfxไหม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

โบนัส forex คืออะไรครับ?มีความสำคัญยังงัย?แล้วที่โบรคเกอร์XMให้โบนัสเยอะไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี