Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตรเดบิตนี้ใช้จ่ายเงินสดที่ต่างประเทศได้ไหม

คือฉันอยากรู้ว่าเมื่อเราอยู่ที่ต่างประเทศและใช้บัตรเดบิต mastercard uob ในการชำระสินค้าแทนเงินสด ฉันอยากรู้ว่าบัตรเดบิตนี้อำนวยความสะดวกในเรื่องนี้ไหม เพราะถ้าสามารถทำได้เราก็ไม่จำเป็นต้องพกเงินเยอะๆติดกระเป๋าไปในการช้อปปิ้งในต่างประเทศ เราก็รู้ว่าค่าเงินของต่างประเทศสูงกว่าเราและสินค้าที่เราต้องซื้อก็ค่อนข้างที่จะสูงด้วยเราไม่รู้ว่าจะต้องใช้เงินมากเท่าไหร่ แต่การที่เราพบเงินเป็นจำนวนมากติดกระเป๋าไว้ก็อันตรายด้วยเช่นเดียวกัน

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kadin

สามารถใช้บริการได้นะครับ แต่ดูเหมือนว่าค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจะถูกคำนวณจากอัตราแลกเปลี่ยนเงินสกุลที่เกิดขึ้นในตอนนั้น ซึ่งทางธนาคารจะทำการแปลงค่าเงินดังกล่าวเป็นสกุลเงินดอลลาร์ก่อนที่จะทำการแปลงยอดให้เป็นสกุลเงินบาทเพื่อเรียกเก็บในธนาคาร ดังนั้นอาจจะมีราคาที่เพิ่มขึ้นหรือลดลงนิดหน่อย แต่ก็สามารถใช้บริการนี้ได้ครับ

2020.09.20 10:37

นุช

สะดวกและมีค่าบริการนะคะ นอกจากจะช่วยให้เราสามารถกดเงินสดในต่างประเทศได้ ยังทำให้เราสามารถเปลี่ยนแปลงเป็นค่าเงินตามสกุลเงินต่างประเทศที่เราอยู่ในประเทศนั้น ซึ่งช่วยให้เราสามารถแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศได้ด้วย สะดวกสำหรับคนที่ชอบเดินทางไปต่างประเทศนะคะ ไม่ต้องไปสมัครใช้บริการของบัตรเดบิตอื่นเพิ่มเติมด้วยค่ะ

2020.11.10 15:43

นิรัตน์

สะดวก ก็จริง แต่อย่างที่เขาบอกว่า มีค่าความเสี่ยงเรื่องสกุลเงินด้วย อันนี้ไม่สบายแน่นอนครับ ผมว่าถ้าไปที่ประเทศที่ค่าเงินเขาแข็งกว่าบ้านเรา เสียหายแน่นอนครับ ทางที่ดีถ้าไปต่างประเทศ พยายามพกเงินสดไปดีกว่าครับ แล้วก็ติดบัตร เครดิต ไปจะกีกว่าครับ เพราะว่าสิทธิประโยชน์ของบัตรเครดิต จะได้มากว่าบัตรอื่นๆนะครับ

2020.12.08 16:22

ขอพร

ไม่รู้นะสำหรับเราเราชอบพกเงินสดมากกว่าค่ะ สบายใจกว่ากันเยอะเลย ไม่ต้องไปวิ่งตามหาตู้กดเงินหรือบางร้านก็ไม่มีเครื่องรูดเงินให้เราใช้นะคะ อีกอย่างอยากจะบอกเรื่องเรทเงิน บางครั้งเราคิดว่าเรทเงินน่าจะเท่านี้เท่านั้นตามเรทของวันนั้นๆ มันไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิดนะคะ พอมาดูบิลอีกทีอ้าวยอดค่าใช้จ่ายสูงมาก เพราะว่าธนาคารเค้าจะคิดค่าความเสี่ยงของเรทเงินเพิ่มเข้าไปด้วยค่ะ

2021.02.15 6:30

paPanalee

ใช้บัตรเดบิต มาสเตอร์การ์ด ยูโอบีในการชำระสินค้าแทนเงินสดเมื่อไปต่างประเทศมันจะสะดวกจริงๆเหรอคะ เจ้าของกระทู้ไม่สมัครบัตรเครดิตสักใบเหรอ เราว่าน่าจะใช้งานสะดวกมากกว่า ยิ่งเป็นบัตรเครดิตที่ออกแบบมาสำหรับการท่องเที่ยวหรือการเดินทางไปต่างประเทศด้วยแล้ว จะมีสิทธิประโยชน์หลายอย่างมาก คุ้มค่ากับการสมัครมาใช้งานค่ะ

2021.12.07 6:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต สะดวก 2ต่อ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตสะดวกสบายกับระบบ “2 IN 1” ในบัตรเดียว ด้วยอิสระในการใช้จ่ายผ่านบัตรเงินสด (Debit Card) จากบัญชีเงินฝาก และการเบิกถอนเงินสดได้เหมือนบัตร ATM จากเครื่อง ATM ของธนาคารยูโอบี และในความที่เป็นมาสเตอรการ์ด ก็มักจะได้สิทธิพิเศาๆบางอย่างตามมาด้วยระหว่างการใช้ ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ซื้อของออนไลน์หรือสินค้าทั่วไปได้ดี

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ที่ผมมีอยู่ จุดเด่นหลักคือสามารถชำระค่าสินค้าหรือบริการแทนเงินสด ณ ร้านค้าที่รับบัตร PromptCard / MasterCard หรือผ่านร้านค้าออนไลน์ได้ แต่ที่ดีกว่านั้นคือดีกว่าถืองเินสดเข้าไปครับซึ้งตามห้างใหญ่ๆบอกได้ครับว่าสินค้าไม่มีการลดราคาแน่นอนครับ แต่ถ้าใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ได้ลดราคาครับ

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ซื้อของshopeeได้ลดค่าจัดส่ง

ผมเป็นลูกค้าประจำของเวบขายของออนไลน์อย่างเช่นshopee ครับแล้วทุกครั้งจะซื้อของผ่านยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงแม้จะยุ่งยากก็ตามแต่ใช้เวลาไม่นานครับ แถมถ้าใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ซื้อสินค้า ฟรีค่าจัดส่ง 30 บาท เมื่อช้อปครบ 500 บาทด้วยบัตรวีซ่า เดบิต ที่ shopee ครับ ซึ้งประหยัดเรื่องค่าจัดส่งไปได้มากครับ

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ทำไมลำบากจัง

ทำไมยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงใช้ยากกว่าบัตรเคดิตเวลาที่เราจะซื้อของ ทำไมต้องให้กรอกรายละเอียดเยอะมาก เข้าใจว่าเป็นมาตรฐานสากล แต่ที่ไม่เข้าใจคือ ลงรายละเอียดส่วนตัวเยอะมาก ทั้งๆที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ก็เป็นเงินของเราที่จ่ายเอง แต่กับบัตรเครดิตกลับสบายๆไม่ถามอะไรเยอะเลย น่าจะปรับเรื่องนี้จริงๆเพราะบางที่ไม่อยากบอกข้อมูลส่วนตัว

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต บัตรเสียค่าธรรมเนียม

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงแม้จะมีการเสียมีค่าใช้จ่าย (ค่าธรรมเนียมรายปี )วึ้งเราต้องจ่ายทุกๆปีที่สามร้อยบาทก็จริง แต่ก้เป็นการเสียแค่ปีละครั้งซึ้เหมือนกับบัตรอื่นๆทั่วไป แต่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถ้าเราทำไว้ ดีกว่าบัตรเครดิตแน่นอนอาจจะซื้อของได้จำกัดก็ตามแต่ส่วนลดก็มีให้ได้ใช้พอๆกันเลย ทีเดียว

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ใช้เอกสาร ไม่มาก

หรืออาจจะเป็นที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต เป็นบัตรที่เอาเงินในบัญชีเรามาใช้รึปล่าว ถึงได้ขอทำง่ายเหลือเกิน ใช้สำเนาบัตรประชาชน หรือสำเนาหนังสือเดินทาง ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มเติมเลย นี่เราก็สมัครยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตไว้ใช้นะ เดียวใช้อะไรได้บ้างจะเก็บข้อมูลแล้วเอามาเล่าให้ฟังอีกทีวันหลังนะ แต่บัตรสวยมากจริงๆครับ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรเดบิตนี้ใช้งานที่ต่างประเทศได้ไหมคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

บัตรเดบิต

บัตรเดบิตนี้ช่วยเราประหยัดได้อย่างไรคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

บัตรเดบิต

คุณสมบัติของผู้ที่จะสมัครบัตรเดบิตนี้คืออะไรคะ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

มีการเสียค่าธรรมเนียมอย่างไรบ้างคะเมื่อใช้บริการ

บัตรเดบิต

บัตร ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ดีไหมคะ มีสิทะฺประโยชน์เท่าบัตรเดบิตทั่วไปไหมคะหรือว่ามากกว่า

บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

มีค่าบริการในการกดเงินสดในต่างประเทศไหมคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

มีค่าบริการในการกดเงินสดในต่างประเทศไหมคะ

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

สมัครบัตรเดบิต K DUCATI อยากทราบว่าทำได้ที่ไหนบ้างครับ และบัตรนี้มีสิทธิประโยชน์อะไรเพิ่มเติมอีกบ้าง

บัตรเดบิต K-DUCATI / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต

บัตรเดบิต Krungthai Verified by Visa อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Mastercard ID Check ว่าคืออะไรค่ะ

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต

ถ้าเราอยู่จังหวัดอื่น แต่อยากสมัครบัตรเดบิตประจำจังหวัดกสิกรไทย นอกพื้นที่จะทำได้หรือป่าว

บัตรเดบิตประจำจังหวัดกสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

All (อี วอลเล็ต)

จะหาบัตร Wecard ได้จากที่ไหนครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร),ประกันการเดินทาง

อยากถามข้อมูลบัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม ว่าจะกดเงินที่ญี่ปุ่นได้ไหม และเราต้องดำเนินการอะไรเพิ่มเติมบ้างค่ะ

บัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม / บัตรกรุงไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต หาตู้ที่มีเครื่องหมาย PLUSS

ตอนแรกที่ใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต ก็กังวลใจอยู่เหมือนกันนะว่า เวลาใช้งานจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่พอได้ลองใช้แล้ว บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตเป็นอีกบัตรที่สนสนใจไม่ใช่น้อยเลย มาเริ่มตรงที่ บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต สามารถทำการเบิกถอนเงินสดจากเครื่อง ATM ที่มีเครื่องหมาย PLUS ไม่ใช่แต่ในบ้านเราเท่านั้นนะ บอกเลยว่าสามารถกดได้ทั่วโลก

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ใช้เอกสาร ไม่มาก

หรืออาจจะเป็นที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต เป็นบัตรที่เอาเงินในบัญชีเรามาใช้รึปล่าว ถึงได้ขอทำง่ายเหลือเกิน ใช้สำเนาบัตรประชาชน หรือสำเนาหนังสือเดินทาง ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มเติมเลย นี่เราก็สมัครยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตไว้ใช้นะ เดียวใช้อะไรได้บ้างจะเก็บข้อมูลแล้วเอามาเล่าให้ฟังอีกทีวันหลังนะ แต่บัตรสวยมากจริงๆครับ

All (ธนาคาร),การปกป้องข้อมูล

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต มีรหัสปลอดภัย

บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ถ้าเราผูกกับแอปในมือถือทุกครั้งที่ใช้งาน เขาจะส่งรหัส OTP รหัส OTP ช่วยให้เรารู้สึกปลอดภัยมากขึ้น - เพิ่มควำมปลอดภัยในกำรทำธุรกรรมออนไลน์ด้วยกำรยืนยันกำรทำรายกรด้วยยตัวเราเอง ไม่ต้องมานั่งจำรหัสผ่านให้ปวดสมอง แถมไม่มีใครทราบรหัสเราด้วย เป็นการป้องกันหลายชั้นจริงๆเรื่องความปลอดภัย

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ขอทำบัตรใหม่

เดือนที่แล้วเราทำเอกสารทางราชการหายหมดเลยรวมถึงบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เราโทรไปอายัดเรียบร้อยแล้วแล้วท่างเจ้าหน้าที่ถามว่าจะเข้ามาทำบัตรใหม่ไหมหรือจะให้ส่งทมาที่บ้านเลย ด้วยเรากลัวเสียเวลาเราเลยบอกเดียวไปทำเองที่ธนาคาร พอเราทำเรื่องเสร็จ ก็เสียค่าธรรมเนียมหนึ่งร้อยบาทเอง ก็ได้รับบัตรใบหใม่แล้วแถมสวยกว่าใบเดิมอีกต่างหาก

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต มีส่วนลดตามร้านค้า

ทำี่แรกก่อนจะใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต คิดนะว่าอยากทำบัตรเครดิต แต่พอดูไปดูมาแล้ว ไม่นาจะเหมาะกับเรา เลยหันมาใช้บัตรเดบิตของยูโอบี วีซ่า เดบิตแทน เชื่อไหม ทำทุกอย่างได้เท่ากับบัตรเดคดิตเลย แถมบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตยังมีส่วนลดพอกับบัตรเครดิตหลายๆใบด้วย ดีนะที่ไม่ตัดสินใจทำบัตรเครดิตในวันนั้น ไม่งั๊นลำบากแน่นอน

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (การลงทุน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิเท่าบัตรเครดิต

ผมไม่น้อยใจครับที่ไม่สามารถทำบัตรเครดิตได้ เพราว่าผมทำบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ครับ ซึ้งผมดูแล้วไม่ต่างกันครับ แต่ของผมดีกว่า คือเอาเงินเราเองมาใช้ แถมเมื่อใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิ์ร่วมกิจกรรมสุดพิเศษ ส่วนลดโรงแรม รวมทั้งสิทธิประโยชน์มากมายด้านไลฟ์สไตล์และการช้อปปิ้ง

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี