Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีค่าบริการในการกดเงินสดในต่างประเทศไหมคะ

เดี๋ยวนี้เมื่อเราใช้บัตรกดเงินสดของธนาคารใดแล้วก็มักจะเสียค่าบริการในการกดเงิน ยิ่งในต่างประเทศแล้วก็คงจะมีค่าบริการที่แพงด้วย ฉันเลยอยากรู้ว่าเมื่อเราไปเที่ยวต่างประเทศแล้วเราอยากจะใช้บัตรกดเงินสด UOB debit mastercard ต้องเสียค่าธรรมเนียมในการกดแพงไหมคะ เพื่อที่ฉันจะได้สามารถวางแผนการเบิกถอนเงินให้เพียงพอถ้าต้องเสียค่าบริการดังกล่าว

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นิตยา

ขึ้นอยู่กับประเทศที่เราอยู่ในตอนนั้นนะครับ จริงๆบริการตู้ ATM ของธนาคารยูโอบีที่ประเทศสิงคโปร์มาเลเซียและอินโดนีเซีย เราสามารถทำการเบิกถอนเงินสด สอบถามยอดเงินระหว่างประเทศ ฟรีไม่มีค่าธรรมเนียมการทำรายการครับ แต่ถ้าอยู่นอกเหนือจากนี้ก็ต้องเป็นไปตามที่ธนาคารได้กำหนดค่าธรรมเนียมเอาไว้นะครับ เพราะถ้าจ่ายค่าธรรมเนียมแพงเอาค่าธรรมเนียมไปใช้จ่ายดีกว่าครับ

2020.09.19 10:37

น้อย

อย่าคิดมากเลยครับก็เสียค่าธรรมเนียมเมื่อต้องอยู่ในประเทศที่ไม่มีการบอกไว้นั้นเอง แจ้งค่าธรรมเนียมก็ถือว่าคุ้มค่านะครับเพราะว่าเราจำเป็นต้องแลกเงินตราและสามารถกดเงินในต่างประเทศออกมาเป็นสกุลเงินต่างชาติได้ด้วย ทำให้เราไม่ต้องไปสมัครใช้บริการของบัตรเดบิตอย่างอื่น เพื่อที่จะเสียค่าบริการเพิ่มเติมแค่บัตรเดียวอยู่ครับ

2020.11.10 15:42

บุณรภาพร

แสดงว่าบัตรเดบิดใบนี้ ฟรีถ้าเรากดเงินที่ ประเทศสิงคโปร์มาเลเซียและอินโดนีเซีย ใช่ไหมคะ แต่เราคิดว่ามันฟรีค่าธรรมเนียมก็จริงแต่มันน่าจะมีส่วนต่างของสกุลเงินที่เรากดนะคะ เราว่าค่อนข้างเสียเปรียบนะคะเวลาที่เราไปกดเงินในต่างประเทศ ยิ่งถ้าประเทศไหนค่าเงินมากกว่าบ้านเรา ยิ่งเสียเปรียบเข้าไปให้เลยคะ เราว่าไม่คุ้มคะ

2020.12.08 16:23

ไข่ปลา

พกเงินสดดีที่สุดค่ะจขกท แลกเงินไปเลยเพราะเราจะได้ไม่ต้องกังวลกับเรื่องทั้งค่าธรรมเนียมการกดตู้เอทีเอ็มแล้วก็ไม่ต้องกังวลกับเรื่องเรทเงินเวลาไปใช้รูดซื้อของด้วย เวลาเราไปเราไม่ค่อยได้เอาบัตรพวกนี้ไปใช้หรอกค่ะ ไม่สะดวก เพราะบางทีเราต้องซื้อของตามข้างทางเค้าไม่มีเครื่องรูดบัตรให้เราหรอกนะคะ ครั้นจะไปเดินตามหาตู้เอทีเอ็มก็ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ด้วยค่ะ

2021.02.15 6:29

น้ำผึ้งป่า

เป็นการวางแผนที่ดีนะคะ ที่เจ้าของกระทู้อยากรู้ว่าค่าธรรมเนียมในการกดเงินสดจากบัตรกดเงินสด UOB debit mastercard แพงมั้ย จะได้วางแผนการเบิกถอนเงินให้เพียงพอก่อนที่จะเดินทางไปต่างประเทศ คิดว่าคุณคงเดินทางไปต่างประเทศเรียบร้อยแล้วล่ะ แต่เราเพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้นี้ เลยอยากบอกเจ้าของกระทู้ว่า คุณคิดถูกแล้วค่ะ

2021.07.26 7:46

นายอดิศักดิ์

ยังผมก็ว่าน่าจะเสียค่าธรรมเนียมนะครับ ไม่มีฟรีแน่นอน ขนาดในบ้านเราเวลากดเงินสดจากบัตรพวกนี้ยังเสียเลย เห็นด้วยที่เพื่อนๆบอกว่าไปต่างประเทศน่าจะพกเป็นเงินสดไปดีกว่า แต่ก็มีข้อเสียอยู่ คือต้องระวังหายแล้วก็ระวังโดนโขมย เดี่ยวนี้ ทำอะไรก็จะเสี่ยงไปหมดแล้วเนอะ แต่ดีหน่อย ช่วงนี้ไปไหนไม่ได้เงินก็ไม่ค่อยได้ใช้เยอะด้วย

2021.08.25 14:15

บริพัฒน์

กดเงินสด ที่ต่างประเทศเหรอครับ ผมเคยอ่านเจอ เวบนรี้แหละครับ เขาบอกว่าเวลาที่เรากดเงินสด ต้องคิดให้ดีๆนะครับ เพราะเวลาที่เรากดเงินสดที่ต่างประเทศ เขาไม่คิดเป็นค่าเงินบาทนะครับ แล้ว พอเรากลับมาเวลาที่เราจ่ายคืน ก็ต้องจ่ายแพงมากด้วยนะครับ เขาคิดราคาเงินที่เรากด มาเปลี่ยนเป็นค่าเิงนของบ้านเรานะครับ แพงมากนะครับ

2021.09.21 8:19

paPanalee

ถ้าเจ้าของกระทู้ใช้บัตรกดเงินสด UOB debit mastercard แล้ว ก็ไม่น่าจะต้องกดเงินสดออกมาเยอะๆแล้วนะครับ เพราะบัตรเดบิตนี้ใช้ชำระค่าสินค้าและค่าบริการได้อยู่แล้ว เงินจะถูกหักออกจากบัญชีไปเอง แต่ผมว่าการชำระเงินจะสะดวกและมากขึ้นมากขึ้นไปอีกหากคุณใช้บริการแอปพลิเคชั่นของธนาคารนะครับ ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมอะไรด้วย

2021.12.07 5:24

คุ้มเกียรติ

ไปต่างประเทศยังไงเวลาที่เราจะกดเงินสดออกมาใช้เราก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมอยู่ดี อย่างของเราตอนที่ไปที่ประเทศลาวแค่ใกล้ๆบ้านของเรานะ เรากดเงินสดมาใช้ยังเสียค่าบริการประมาณ 150 บาทเลย แต่ก็ต้องยอมจ่ายแหละเพราะทำไงได้ ก้เราเอาเงินไปไม่พอ แต่ขอแนะนำถ้าจะกด ก็ต้องเอาออกมาครั้งละมากๆเลย จะได้ไม่ต้องเสียค่ากดบ่อยๆ

2022.01.31 12:21

ชนาภา

เข้าท่าจังบัตรเดบิตของธนาคารนี้ไม่มีการคิดค่าธรรมเนียมเวลากดเงินสดที่ต่างประเทศด้วย แต่ไม่ทราบว่ากดได้ฟรีทั่วโลกไหมคะ หรือว่าเจาะจงบางประเทศเท่านั้นคะ เราเคยโดนเก็บค่าธรรมเนียมกดเงินตอนที่เราไปเที่ประเทศลาวมาคะ ตอนนั้นงันเอาไปไม่พอคะเลยต้องกดตู้ATM ที่นั้น แต่เสียค่าธรรมเนียม 150 บาท แพงมากเลย แต่ก็ต้องกด

2022.02.28 15:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต สะดวก 2ต่อ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตสะดวกสบายกับระบบ “2 IN 1” ในบัตรเดียว ด้วยอิสระในการใช้จ่ายผ่านบัตรเงินสด (Debit Card) จากบัญชีเงินฝาก และการเบิกถอนเงินสดได้เหมือนบัตร ATM จากเครื่อง ATM ของธนาคารยูโอบี และในความที่เป็นมาสเตอรการ์ด ก็มักจะได้สิทธิพิเศาๆบางอย่างตามมาด้วยระหว่างการใช้ ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ซื้อของออนไลน์หรือสินค้าทั่วไปได้ดี

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ที่ผมมีอยู่ จุดเด่นหลักคือสามารถชำระค่าสินค้าหรือบริการแทนเงินสด ณ ร้านค้าที่รับบัตร PromptCard / MasterCard หรือผ่านร้านค้าออนไลน์ได้ แต่ที่ดีกว่านั้นคือดีกว่าถืองเินสดเข้าไปครับซึ้งตามห้างใหญ่ๆบอกได้ครับว่าสินค้าไม่มีการลดราคาแน่นอนครับ แต่ถ้าใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ได้ลดราคาครับ

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ซื้อของshopeeได้ลดค่าจัดส่ง

ผมเป็นลูกค้าประจำของเวบขายของออนไลน์อย่างเช่นshopee ครับแล้วทุกครั้งจะซื้อของผ่านยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงแม้จะยุ่งยากก็ตามแต่ใช้เวลาไม่นานครับ แถมถ้าใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ซื้อสินค้า ฟรีค่าจัดส่ง 30 บาท เมื่อช้อปครบ 500 บาทด้วยบัตรวีซ่า เดบิต ที่ shopee ครับ ซึ้งประหยัดเรื่องค่าจัดส่งไปได้มากครับ

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ทำไมลำบากจัง

ทำไมยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงใช้ยากกว่าบัตรเคดิตเวลาที่เราจะซื้อของ ทำไมต้องให้กรอกรายละเอียดเยอะมาก เข้าใจว่าเป็นมาตรฐานสากล แต่ที่ไม่เข้าใจคือ ลงรายละเอียดส่วนตัวเยอะมาก ทั้งๆที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ก็เป็นเงินของเราที่จ่ายเอง แต่กับบัตรเครดิตกลับสบายๆไม่ถามอะไรเยอะเลย น่าจะปรับเรื่องนี้จริงๆเพราะบางที่ไม่อยากบอกข้อมูลส่วนตัว

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต บัตรเสียค่าธรรมเนียม

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงแม้จะมีการเสียมีค่าใช้จ่าย (ค่าธรรมเนียมรายปี )วึ้งเราต้องจ่ายทุกๆปีที่สามร้อยบาทก็จริง แต่ก้เป็นการเสียแค่ปีละครั้งซึ้เหมือนกับบัตรอื่นๆทั่วไป แต่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถ้าเราทำไว้ ดีกว่าบัตรเครดิตแน่นอนอาจจะซื้อของได้จำกัดก็ตามแต่ส่วนลดก็มีให้ได้ใช้พอๆกันเลย ทีเดียว

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ใช้เอกสาร ไม่มาก

หรืออาจจะเป็นที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต เป็นบัตรที่เอาเงินในบัญชีเรามาใช้รึปล่าว ถึงได้ขอทำง่ายเหลือเกิน ใช้สำเนาบัตรประชาชน หรือสำเนาหนังสือเดินทาง ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มเติมเลย นี่เราก็สมัครยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตไว้ใช้นะ เดียวใช้อะไรได้บ้างจะเก็บข้อมูลแล้วเอามาเล่าให้ฟังอีกทีวันหลังนะ แต่บัตรสวยมากจริงๆครับ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรเดบิตนี้ใช้งานที่ต่างประเทศได้ไหมคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

บัตรเดบิต

บัตรเดบิตนี้ช่วยเราประหยัดได้อย่างไรคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

บัตรเดบิต

คุณสมบัติของผู้ที่จะสมัครบัตรเดบิตนี้คืออะไรคะ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

มีการเสียค่าธรรมเนียมอย่างไรบ้างคะเมื่อใช้บริการ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บัตรเดบิตนี้ใช้จ่ายเงินสดที่ต่างประเทศได้ไหม

บัตรเดบิต

บัตร ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ดีไหมคะ มีสิทะฺประโยชน์เท่าบัตรเดบิตทั่วไปไหมคะหรือว่ามากกว่า

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

อยากจะเปลี่ยนวงเงินที่ตั้งไว้ในบัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ เปลี่ยนได้ที่ไหนคะ?

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตร True digital card มีค่าธรรมเนียมรายปีใชไหมครับ?

Truemoney / ทรู มันนี่

บัญชีออมทรัพย์

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ต้องจ่่ายเเบบไหนถึงปลอดภัยที่สุดครับ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเดบิต

แวะมาถามเรื่องค่าธรรมเนียมการถอน ของตัวบัตรเดบิตกสิกรไทยครับ

บัตรเดบิตกสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

All (ประกัน)

บูธขายประกันที่ตั้งตามตลาดเชื่อถือได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เปรียบประหนึ่งมีเงินสดติดตัว

บัตรเดบิตของยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ก็คล้ายๆกับการที่เราพกเงินสดติดตัวแหละ เพราะว่าบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตสามารถชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัดๆเลยคือบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตไม่สามารถใช้ชำระค่าสินค้า/ค่าบริการผ่านร้านค้า Online ไม่ได้

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

All (ธนาคาร),การปกป้องข้อมูล

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต มีรหัสปลอดภัย

บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ถ้าเราผูกกับแอปในมือถือทุกครั้งที่ใช้งาน เขาจะส่งรหัส OTP รหัส OTP ช่วยให้เรารู้สึกปลอดภัยมากขึ้น - เพิ่มควำมปลอดภัยในกำรทำธุรกรรมออนไลน์ด้วยกำรยืนยันกำรทำรายกรด้วยยตัวเราเอง ไม่ต้องมานั่งจำรหัสผ่านให้ปวดสมอง แถมไม่มีใครทราบรหัสเราด้วย เป็นการป้องกันหลายชั้นจริงๆเรื่องความปลอดภัย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีีเทคโนโลยี่ ที่ฉลาด

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีเทคโนโลยีสมาร์ทชิป ที่ช่วยเพิ่มการป้องกันการปลอมแปลงบัตร นอกจากนี้ยังเป็นการยกระดับของบัตรเอทีเอ็ม ซิตี้แบงก์ปัจจุบันของคุณให้สามารถใช้เพื่อการทำธุรกรรมถอนเงินสดผ่านตู้เอทีเอ็มและยังสามารถใช้บัตรฯเพื่อชำระเงินในการซื้อสินค้าและ/หรือบริการในร้านค้าที่รับบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ดได้อีกด้วย

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต วงเงินคุ้มครอง10,000บาท

นอกจากบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต จะใช้จ่ายได้เหมือนบัตรเครดิตแล้ว สิ่งหนึ่งที่เราได้ก็คือเรื่องของการคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ แถมวงเงินคุ้มครองก็ได้ถึง10,000ต่อครั้งอีกต่างหาก ซึ้งวงเงินเท่านี้ก็เพียวพอแล้วที่จะเอาไว้จ่ายค่าอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ แถม คนที่ใช้บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ยังเข้ารักษาได้เกลือบทุกที่อีกนะ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถใช้ได้ที่ร้านค้าที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ขณะนี้เครื่องรูดบัตร (EDC) ในตลาดกำลังพัฒนาระบบให้สามารถรับบัตรประเภทชิพชิปสองมาตรฐาน ม่สามารถทำรายการได้ในเครื่องรูดบัตรบางรุ่นได้ ต้องเร่งช่วยปรับปรุงระบบนะครับไม่งั๊นบัครเดบิตคงต้องหายไปจากท้องตลาดแน่นอนครับ เพราะคนจะหันไไปใช้บัตรเครดิตแทนนแน่นอนเพราะเขามีเทคโนโลยี่ที่ดีครับ

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด กดได้ไม่เสียค่าธรรมเนียม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ไม่มีค่าธรรมเนียมในการใช้บัตรที่ตู้เอทีเอ็ม หากคุณต้องการใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ก็สามรถเดินเข้าไปกดได้อย่างสบายใจเลยครับ ที่ตู้ของซิตี้แบงค์ทุกที่ที่เราเห็นครับ แถมบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถเอาไปกดเงินสดที่ต้องประเทศได้ด้วยครับ สะดวกกว่าเอทีเอ็มจริงๆครีบ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี