Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่องทางการชำระเงินเนี่ยเราสามารถชำระด้วยเช็คได้ไหม

ตอนนี้เพิ่งไป เปิดไปเช็คมาก็เลยอยากจะสอบถามหน่อยว่าจะชำระด้วยใบเช็คได้หรือเปล่าเพราะว่าฉันไม่อยากกดเงินสดเผื่อมันเป็นจำนวนที่มากเกินไปธนาคารนี้ สามารถชำระด้วยเช็คโดยที่เราต้องสั่งจ่ายในนามว่าอะไรหรอคะและเราต้องเขียนอะไรบ้างเพื่อที่จะส่งใบเช็คหนี้ให้กับธนาคารได้ก็เลยอยากจะทราบข้อมูลนี้หน่อยและอีกอย่างช่วงนี้ไม่อยากพกเงินสดเพราะตอนนี้ก็มีไวรัสโรคระบาดอีกมากมายคิดว่าถ้าถือแล้วก็ อาจจะมีความเสี่ยงก็ได้เราก็ไม่รู้ว่าเธออยู่ที่ไหนก็เลยอยากจะสอบถามข้อมูลด้วยนะคะขอบคุณค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Adelaide

ก็คือในกรณีที่อยากจะชำระเงินด้วยเช็คนะเราก็สามารถชำระได้ที่เคาน์เตอร์ธนาคารยูโอบีได้ทุกสาขาทั่วประเทศเลยแต่คุณสามารถสั่งจ่ายในนามธนาคารยูโอบีจำกัดมหาชนและต้องขีดคร่อมบนหัวเช็คด้วยนะแล้วก็ขีดฆ่าหรือผู้ถือหุ้นและขีดคร่อมเอคัพ C และก็ต้องเขียนชื่อนามสกุลตัวบรรจงและเขียนเลขที่บัตร 16 หลักด้านหลังของเช็คทุกครั้งด้วยนะคะก็สามารถทำได้แล้วมันก็ไม่ยากเลย

2020.07.23 19:9

หน่อย

ทำไมต้องสั่งจ่ายด้วยเช็คด้วยหรอคะ ไม่ค่อยเข้าใจเพราะว่าไม่เคยใช้วิธีการนี้มาก่อน ก็เลยอยากรู้ว่าการใช้เช็คนั้นมีผลประโยชน์อะไรปกติ เมื่อเราใช้บัตรกดเงินสดก็แค่กดเงินสดออกมาใช้จ่ายตอนที่เราจำเป็นเท่านั้น แล้วทำการผ่อนชำระคืน สามารถเลือกที่จะผ่อนชำระคืนผ่านทาง internet banking ได้ด้วย ปกติก็จ่ายค่างวดง่ายอยู่แล้วนะคะ

2020.11.21 4:57

ธัญญาลักษณ์

เราว่าการชำระด้วยเชคไม่น่าจะทำให้คุณปลอดภัยจากโควิด-19นะคะ อย่างที่เพื่อนๆบอกยังไงเราก็ต้องไปที่เค้าเตอร์ของบัรกดเงินสดอยู่ดี มันจะปลอดภัยตรงไหนคะ ต้องไปเจอคนข้างนอก เราว่าตอนนี้วิธีที่ดีที่สุดคือจ่ายผ่านแอพฯธนาคารไปเลยน่าจะเป็นการป้องกันที่ดีมากกว่าคะ แถมตอนนี้จ่ายผ่านแอพฯไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมอะไรด้วยนะคะ

2020.12.15 14:43

Ampol

เห็นด้วยกับคุณธัญญาลักษณ์เลยครับ เดี๋ยวนี้เค้าจ่ายผ่านแอปกันหมดเเล้วครับไม่มีใครจ่ายผ่านเช็คกันหรอกยกเว้นว่าคุณเป็นบริษัท ถ้ายังไม่มีแอปแนะนำให้ไปโหลดมาไว้ใช้งานนะครับ ชื่อแอป " uob mighty " แอปนี้สามารถทำได้ทุกอย่างครับ ถอน จ่าย เช็คยอด ทุกอย่างจริงๆ แถมถ้าจ่ายโดยวิธีนี้คุณสามารถสะสมpointได้ด้วยนะครับ

2021.02.24 1:35

นายวีระยุทธ

บอกว่าไม่พกเงินสด แต่ถือเชค เหรอครับ ฟังดูแล้วมันแปลกๆนะ บอกว่ากลัวโควิด-19 ที่มากับเงินสด แต่ไม่กลัวว่าจะติดมากับเชคที่คุณถือไปธนาคารเพื่อจ่ายเงินเหรอครับ อ่านดูแล้ว มันแปลกๆนะ ถ้าคุณกลัวจริงๆ ก็สแกนจ่ายเงินผ่านแอปไปเลยครับ แบบนี้สะดวก ไม่ต้องไปธนาคาร ไม่ต้องเสี่ยงรับเชื่อโควิด-19 ด้วย จะจ่ายตอนไหนก็ทำได้เลย

2021.12.16 14:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ),เจ้าของธุรกิจ

คุณสมบัติในการสมัครกรณีที่เป็น เจ้าของกิจการ

บัตรกดเงินสดยูโอบี แคชพลัส (UOB CashPlus) / ธนาคารยูโอบี

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

พอดีโดยส่วนใหญ่ธนาคารจะคิดดอกเบี้ยค่าบริการต่างๆและเบี้ยปรับไม่เกินเท่าไหร่

บัตรกดเงินสดยูโอบี แคชพลัส (UOB CashPlus) / ธนาคารยูโอบี

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คนต่างชาติสมัครได้ไหม

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสดนี้ดียังไง

ทำบัตรกดเงินสด UOB Cash Plus หายทำยังไง

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ทำไมเปลี่ยนวงเงินเป็นเงินสดไม่ได้ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี