Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รัฐบาลช่วยเหลือประชาชนสำหรับบิลค่าไฟอย่างไร

ช่วงที่เกิดโรคระบาดโควิด-19 รัฐบาลมีมาตรการที่ให้ประชาชนอยู่บ้าน ไม่ออกไปไหนทุกคนต้องใช้ชีวิตอยู่แต่ในบ้านกินในช่วงนั้นสภาพอากาศร้อนมากมีการใช้ไฟฟ้ามากขึ้นกว่าปกติทำให้บิลเอาไฟสูงขึ้นทุกคนได้รับความเดือดร้อนโดยยิ่งเศรษฐกิจไม่ดีไม่มีรายได้แต่ต้องจ่ายสิ่ง ที่เพิ่มเป็นภาระเป็นอย่างมากถึงบางครัวเรือนสูงกว่ามากเท่าตัว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Noppadon

จริงแล้วทุกคนครอบครัวได้รับผลกระทบเหมือนกันค่ะการใช้ชีวิตอยู่แต่ในบ้านทำให้ทุกคนต้องเปิดพัดลมหรือแอร์เพื่อช่วยดับความร้อนเพราะในช่วงนั้นดูร้อนของประเทศไทยด้วยแต่ตอนนี้รัฐบาลก็มีนโยบายที่จะช่วยประชาชนในการลดค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับเรื่องนี้ซึ่งมาตรการนี้ จะช่วยให้ประชาชนที่ ใช้มิเตอร์ไฟไม่เกินห้าแอมป์ และใช้ไฟไม่เกิน 150 หน่วยจะไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆค่ะ

2020.04.08 14:1

ยาหอม

จากที่เห็นผ่านๆมาก็ไม่ได้มีการช่วยอะไรเลยนะคะมีแต่เพิ่มภาระให้มากกว่าค่ะ เพราะถ้าหากเราติดตามข่าวจริงๆจะเห็นว่าช่วงที่มีโควิดระบาดอยู่หนักๆมีหลายบ้านมากที่จู่ๆเกิดค่าน้ำค่าไฟแพงกว่าปกติค่ะ ไม่ว่าจะเป็นบ้านของดาราหรือประชาชนทั่วไปก็ตาม ซึ่งช่วงนั้นมีดราม่าเรื่องการดูแลช่วยเหลือประชาชนจากผลกระทบของโรคอยู่ด้วยซึ่งบ้านฉันหลังหนึ่งละคะที่ได้รับผลกระทบเต็ม

2020.11.16 6:42

กิตติ

ตอนที่เกิด โควิต-19 ช่วงแรกๆ ที่บ้านได้รับการช่วยเหลือเรื่องลดค่าใช้จ่ายสำหรับไฟฟ้าครับ ปกติที่บ้านจะเสียค่าไฟฟ้าประมาณเดือนละ 2,000 บาทครับ แต่ตอนนั้น รู้สึกว่าจะแค่เดือนเดียวนะครับที่การไฟฟ้าช่วยเรื่องนี้ จำได้ว่าเดือนนั้น ที่บ้านได้รับส่วนลดค่าไฟฟ้าครับ จากที่ต้องจ่าย 2,000บาทแบบที่บอก จ่ายไป1,500 บาทครับ ช่วงนั้นนะครับ

2020.12.27 14:16

ชุดาภรณ์

โครงการแบบนี้เขาจัดให้เราแค่ครั้งเดียวเอง น่าเสียดายนะคะ อย่างที่เกิดรอบที่สองที่ผ่านมาก็เห็นว่าจะมีการช่วยเหลืออีก แต่ก็ไม่เห็นมีเลยนะคะ ตอนรอบแรกบ้านเราก็ได้ลดมากอยู่คะ แต่ก็เป็นแค่ช่วง2เดือนเท่านั้นเองคะ ตอนนี้ที่เราอยากให้เขาทำคือ สามารถเอา ไอ้ เราชนะที่อออกมาเนี๊ยะ มาจ่ายเรื่องพวกนี้ได้บ้าง ไม่ใช่ซื้อแต่ของใช้อย่างเดียว

2021.02.25 15:20

Nitinardo_o

การช่วยเหลือเรื่องค่าไฟฟ้าล่าสุด เห็นว่าเขาให้คนที่มีบัตรสวัสดิการไปทำการลงทะเบียนเอาไว้ ทางรัฐบาลเขาจะจ่ายเงินค่าไฟฟ้าให้เราส่วนหนึ่ง ไม่รู้ว่าหมดเขตยื่นเรื่องไปหรือยังนะ แต่ถ้าได้มาก็ดีเหมือนกัน อย่างน้อยๆก็ช่วยประหยัดรายจ่ายได้อย่างน้อยๆก็น่าจะ 300-400 ร้อยบาทแหละ ถ้ายังให้ยืนเรื่องขอสิทธิ์ก็ต้องรีบหน่อยนะคะ

2021.12.30 16:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี