Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

กำลังจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย ค่ะ ไปอ่านรายละเอียดมา เค้าบอกว่าถ้าเราไม่ใช้งานเกินหนึ่งปีคือเราไม่ได้เคลื่อนไหวอะไรในบัญชีเลยเราจะต้องเสียค่ารักษาบัญชี 50 บาทต่อเดือน แต่ทีนี้อยากรู้ว่าสมมุติเราไม่ได้ใช้งานเกินหนึ่งปีแล้ว และ ทุกเดือนเราก็เสียค่ารักษาบัญชีหลังจากนั้นเราจะยังกลับมาใช้งานบัญชีได้ต่อไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

chonticha

ใช่ค่ะ ถ้าเรามีเงินในบัญชีต่ำกว่า 2,000 บาทแล้วก็บัญชีไม่มีความเคลื่อนไหวอะไรเลยเกินหนึ่งปีธนาคารจะหักค่ารักษาบัญชีจากเงินในบัญชีของเราเดือนละ 50 บาท แต่กรณีที่บัญชีของเราขึ้นสถานะ Dormant ถ้าเป็นแบบนั้นเราจะเปิดใช้งานบัญชีของเราต่อไม่ได้ค่ะ แต่เราจะต้องไปติดต่อสาขาของธนาคารซีไอเอ็มบีเพื่อจะเปลี่ยนสถานะของบัญชีเราจาก Dormant ให้เป็น Active ก่อนค่ะ เราถึงจะใช้งานบัญชีต่อได้นะคะ

2020.07.29 11:40

Preme_77

ถ้าคุณกลัวว่าบัญชีคุณจะใช้ไม่ได้ คุณก็รีบใช้สิคะ ไม่เห็นจะยากเลย แค่เอาเงินเข้าออกบัญชีธนาคาร ถ้าจะให้ดีก็ไม่ควรที่จะเอาเงินฝากไว้ต่ำกว่า 2,000 เราเสียดายแทนคุณนะถ้าคุณจะต้องโดนหักต่อเดือนแบบนี้ หรือไม่ก็หักค่าสาธารณูปโภคผ่านทางบัญชีธนาคารก็ได้นะ เพื่อให้บัญชีมันได้มีการเคลื่อนไหวบ้าง แต่ทางที่ดีที่สุดถ้าคุณไม่ได้ใช้ก็ปิดบัญชีไปเถอะ

2020.11.10 5:54

ตะมุตะมิ

ถ้าบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว แล้วเงินในบัญชีของคุณเหลือไม่ถึง 2,000 บาทจนต้องเสียค่าธรรมเนียมเพื่อรักษาบัญชีก็ไม่เห็นเป็นไรเลยนี่ครับ ผมว่าก็ไม่เห็นจะแพงเลยนะ 50 บาทสำหรับบัญชีนี้ แต่ว่าถ้าเป็นบัญชีออมทรัพย์อื่นก็ไม่เกิน 200 บาท แต่บัญชีออมทรัพย์ดิจิตอลอันเนี้ยในไหนก็เปิดแล้วทำไมถึงไม่มีการเคลื่อนไหวล่ะครับ น่าจะเป็นบัญชีที่ มีรายการเคลื่อนไหวมากที่สุดนะเพราะว่ามันใช้งานสะดวก

2020.12.17 6:27

ทิติพัทธร์

เราเคยเจอประสบการณ์เรื่องแบบนี้ครับ ไม่ได้ใช้งานบัญชีธนาคารมานานกว่า2ปีครับ แต่พอจะไปเปิดบัญชีใหม่ ทางธนาคารก็แจ้งครับว่าเราเคยมีบัญชีธนาคารอยู่แล้ว แต่โดนงดใช้เชยๆครับ เจ้าหน้าที่ถามครับว่ายังอยากจะใช้หมายเลขบัญชีเดิมอยู่ไหม ตอนนี้ผมก็ใช้บัญ๙ีเดิมที่เคยใช้ครับ กรณีแบบคุณ ทำได้ครับแต่ต้องให้เจ้าหน้าที่ช่วยเหมือนกันครับ

2021.02.12 8:25

Vivo

@ทิติพันธร์ อ๋อมีแบบนี้ด้วยหรอครับก็ดีนะครับจะได้ไม่ต้องเปิดบัญชีใหม่ ก็ใช้บัญชีเก่าที่เคยถูกงดใช้ไปแล้ว ผมก็ยังไม่เคยมีประสบการณ์อย่างนี้นะครับเพราะเป็นคนที่มีบัญชีธนาคารไม่เยอะ ทุกบัญชีก็ใช้หมดไม่เคยที่จะไม่มีการเคลื่อนไหว แต่ก็มาอ่านไว้เป็นความรู้ครับก็ไม่แน่เผื่ออนาคตอาจจะมีบ้างจะได้รู้ไว้ว่าจะต้องทำยังไง

2021.08.11 14:22

Taenee

บัญชียังใช้ได้ไปจนกว่าธนาคารจะหักค่ารักษาบัญชีในบัญชีของคุณหมดน่ะค่ะ ถ้าไม่อยากถูกปิดบัญชีไปเฉยๆก็เอาเงินเข้าธนาคารบ้างพอให้มีการเคลื่อนไหวของบัญชี ฝากเงินสัก 500 บาทก็ได้ หากปล่อยให้บัญชีปิดไป แล้วอยากกลับมาใช้บัญชีนี้อีกมันอาจจะยุ่งยากนะคะ ตอนนี้เจ้าของกระทู้ได้ใช้บัญชีนี้อยู่มั้ย หรือว่าปล่อยให้ปิดไปแล้ว

2021.09.24 5:17

สรศักดิ์

ถ้าได้กลับมาใช้งานแล้ว อยากแยะยำว่าให้เปลี่ยนมาใช้ในแอพฯของ ธนาคารเขาดีกว่าครับ ไปแจ้งกับทางธนาคารเลยครับ ว่าอยากผูกบัญชีของคุณเข้ากับแอพฯธนาคารของ CIMB ใช้งานแบบนี้สะดวกครับ แถมไม่มีวันที่เราจะเสียเงินเพื่อเป็นการดูแลบัญชีด้วย เราสามารถเดินสมุดบัญชีของเราได้มุกเมื่ยามที่เราต้องการแถมไม่ต้องไปที่ธนาคารอีกด้วย

2022.01.21 15:27

ธรรมสิทธิ์

เสียค่าดูแลบัญชี เดือนละ 50 บาทเลยเหรอ แบบนี้ถ้าไม่ได้ใช้งานนานๆแล้วมีเงินในบัญ๙ีเท่าที่กำหนดเอาไว้เ1ปีก็หมดไปหลายบาทแล้ว ถ้าเป็นแบบนี้ไม่ได้ใช้งานก็ปิดบัญชีไปดีกว่าครับ ครั้นจะกลับมาใช้งานใหม่อีกครั้ง ยังไงคนที่เคยมีบัญชีของเราก็ลืมกันหมดแล้วละ ทำใหม่แล้วค่อยแจกหมายเลขบัญชีใหม่เลยดีกว่า เดี่ยวนี้สมัครง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะ

2022.02.21 12:36

/PAwan/

ต้องติดต่อเจ้าหน้าที่ธนาคารอย่างเดียวเลย คนที่จะช่วยให้คุณกลับไปใช้บัญชีธนาคารที่ไม่ได้ใช้งานนานเป็นปีจนถูกเรียกเก็บค่ารักษาบัญชี หากถูกเก็บค่ารักษาบัญชีไปจนเงินหมดบัญชีจริงๆ ก็ไม่รู้ว่าบัญชีจะถูกระงับการใช้งานไปด้วยเลยหรือเปล่า ถ้าถูกระงับการใช้งาน ต้องให้เจ้าหน้าที่ธนาคารช่วยแก้ไขให้ คุณเองต้องฝากเงินเข้าบัญชีด้วยค่ะ

2022.04.29 15:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ถ้ามีบัตรเดบิตการ์ดอยู่แล้วอยากกดเงินสดจากตู้เอทีเอ็ม ผมต้องมีบัตรเอทีเอ็มด้วยไหมครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย ยังต้องเสียภาษีไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

อยากรู้ว่าถ้าผมมีเงินฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย อยู่ 200,000 บาท ผมจะได้ดอกเบี้ยต่อปีเท่าไหร่ครับ?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยเปิดเองได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

อยากรู้ว่าคนต่างชาติจะเปิดบัญชี CIMB Thai Digital Banking ได้ไหมคะ?

e-Statement คืออะไรคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี