Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

มีเพื่อนแนะนำมาเค้าว่าเค้าพาลูกสาวไปเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารออมสินมา เค้าบอกว่าดอกดีแล้วก็ช่วยฝึกลูกให้รู้จักออมเงินด้วย ก็เลยคิดว่าอยากจะพาลูกชายไปเปิดค่ะ แต่ถ้าพูดถึงเปิดบัญชีเงินฝากก็ต้องมีดอกเบี้ยด้วยใช่ไหมคะ อยากจะสอนเขาเรื่องดอกเบี้ยด้วยก็เลยอยากรู้ว่าตอนนี้บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กๆของธนาคารออมสินดอกเบี้ยได้เท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jacob

จริงค่ะ ถ้าฝึกเขาตั้งแต่ยังเป็นเด็กให้รู้จักออมเขาก็จะเห็นค่าของเงิน ดีมากเลยนะคะ แล้วถ้ายิ่งเห็นว่าได้ดอกเบี้ยดีเค้าอาจจะเก็บจนไม่อยากใช้เลยก็ได้นะคะ สำหรับดอกเบี้ยแล้วก็ผลตอบแทนของ บัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้เมื่อเงินฝากต่ำกว่า 100,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้จะเป็น 1.00% ต่อปีค่ะ แต่ถ้าเงินฝากมีมากกว่า 100,000 บาทขึ้นไป ดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีจะอยู่ที่ 0.50% ต่อปีนะคะ และไม่ต้องเสียภาษีค่ะ

2020.09.24 16:29

K5LL6

ดีครับผมเห็นด้วยที่คุณจะเปิดบัญชีเงินฝาก youth savings ธนาคารออมสิน ให้กับลูกคุณ เพราะว่า ผมเองก็เปิดให้ลูกเหมือนกันครับ ค่าธรรมเนียมบัตร ATM ก็ไม่ต้องเสียด้วยนะ (แต่ต้องมีอายุ 15 ปีขึ้นไปนะครับถึงจะทำบัตรได้นะ) แถมค่าเปิดบัญชีก็ 100 บาทเอง ให้ดอกเบี้ยเยอะด้วยครับที่นี่ ผมแนะนำเลยครับ ยิ่งฝากยาวๆยิ่งได้ดอกเบี้ยเยอะ

2020.11.09 7:16

Yum Yum

ลูกผมก็มีบัญชี ของธนาคารออมสินอยู่บัญชีนึงนะครับ แต่ตอนที่พาลูกไปเปิดนั้นเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ผมก็ไม่ได้สนใจเรื่องของดอกเบี้ยเลยนะแค่คิดว่าอยากจะให้เขาได้เรียนรู้การฝากเงินเข้าธนาคารแล้วก็ฝึกนิสัยให้เขาเอาเงินถ้าได้เงินมา แล้วรู้จักใช้จ่ายจนเหลือก็ให้เอาเข้าไปฝากธนาคารคิดแค่นั้นครับไม่ได้สนใจเรื่องของดอกเบี้ยเลยเพราะเงินที่ลูกผมฝากเข้าในช่วงนี้ ก็ไม่ได้มากมายอะไรก็เลยไม่ได้คาดหวังเรื่องดอกเบี้ยครับ

2020.12.14 8:3

ชณัฐนันท์

บัญชีนี้เป็นบัญชีที่ดอกเบี้ยไม่ค่อยเยอะนะคะ เป็นการกระตุ้นให้เด็กๆได้รู้จักการออมนะคะ ฝากเงินแบบนี้อย่าหวังว่าจะได้ดอกเบี้ยเยอะๆคะ เอาว่าแค่สอนให้เด็กได้ได้เรียนรู็การออมเงิน ผลที่ได้มันมากกว่าดอกเบี้ยอีกนะคะ ลูกเราจะมีวินัยมากขึ้นเมื่อเขาโต เขาจะเห็นความสำคัญของการออมเงินคะ ตอนนี้เราก็กำลังสอนลูกๆให้เรียนรู้เรื่องนี้คะ

2021.02.11 5:4

CharnnrahC

เข้าใจพ่อแม่และผู้ปกครองนะครับ จะเปิดบัญชีธนาคารทั้งทีก็อยากได้ดอกเบี้ยดีๆหน่อย แต่ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากให้เด็กๆ อาจจะไม่ต้องคิดมากก็ได้ เน้นไปที่การฝึกเด็กๆให้รู้จักออมเงินดีกว่าครับ อย่างบัญชีเงินฝาก Youth Savings ที่เจ้าของกระทู้ถามมา น่าสนใจนะ เหมาะกับเด็กๆดี ที่จริงมีหลายบัญชีนะสำหรับเด็กๆอะครับ ลองเลือกดู

2021.09.29 15:45

//Suti//

รู้สึกว่าบัญชีเงินฝาก Youth Savings จะกำหนดเรื่องอายุของผู้สมัครไว้ด้วย ไม่แน่ใจว่าต้องมีอายุไม่เกินสิบห้าหรือเปล่า ถ้าลูกของเจ้าของกระทู้หรือคนที่สนใจจะเปิดบัญชีเงินฝากให้บุตรหลานลองดูรายละเอียดให้ดีก่อนนะครับ เรื่องดอกเบี้ยเงินฝากก็คงได้ประมาณนึง ไม่มากเท่าไหร่หรอกครับเพราะยังไงก็เป็นบัญชีออมทรัพย์เท่านั้นเอง

2022.01.30 10:10

16/ธรินทร์

ที่เจ้าของกระทู้บอกว่าอยากสอนลูกเรื่องดอกเบี้ย หมายถึง ดอกเบี้ยเงินฝากของบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนของธนาคารออมสินเนี่ยเหรอครับ จะสอนลูกว่าถ้าฝากเงินเท่านี้นจะได้ดอกเบี้ยเท่าไหร่ อะไรอย่างนี้เหรอครับ ฝึกกันแต่เล็กแต่น้อยเลย ผมนี่ยังคำนวณไม่ค่อยจะได้เลยครับ ถ้าลูกของคุณคิดเลขเก่งก็ดีนะครับ จะได้ฝึกการคำนวณไปด้วย

2022.04.18 13:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยต่อปีของบัญชีเงินฝาก Youth Saving ค่ะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จะจ่ายดอกเบี้ยเมื่อไหร่?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝาก Youth Saving กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชีไหม?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินแต่ว่าไม่มีบัตรนักเรียนสามารถเปิดได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ลูกสาวอายุ 16 ปีอยากให้ทำบัตร ATM ของออมสินดีไหม ต้องใช้เงินเยอะไหมคะ

บัตรเดบิต GSB GEN CARD / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี