Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

มีเพื่อนแนะนำมาเค้าว่าเค้าพาลูกสาวไปเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารออมสินมา เค้าบอกว่าดอกดีแล้วก็ช่วยฝึกลูกให้รู้จักออมเงินด้วย ก็เลยคิดว่าอยากจะพาลูกชายไปเปิดค่ะ แต่ถ้าพูดถึงเปิดบัญชีเงินฝากก็ต้องมีดอกเบี้ยด้วยใช่ไหมคะ อยากจะสอนเขาเรื่องดอกเบี้ยด้วยก็เลยอยากรู้ว่าตอนนี้บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กๆของธนาคารออมสินดอกเบี้ยได้เท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jacob

จริงค่ะ ถ้าฝึกเขาตั้งแต่ยังเป็นเด็กให้รู้จักออมเขาก็จะเห็นค่าของเงิน ดีมากเลยนะคะ แล้วถ้ายิ่งเห็นว่าได้ดอกเบี้ยดีเค้าอาจจะเก็บจนไม่อยากใช้เลยก็ได้นะคะ สำหรับดอกเบี้ยแล้วก็ผลตอบแทนของ บัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้เมื่อเงินฝากต่ำกว่า 100,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้จะเป็น 1.00% ต่อปีค่ะ แต่ถ้าเงินฝากมีมากกว่า 100,000 บาทขึ้นไป ดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีจะอยู่ที่ 0.50% ต่อปีนะคะ และไม่ต้องเสียภาษีค่ะ

2020.09.24 16:29

K5LL6

ดีครับผมเห็นด้วยที่คุณจะเปิดบัญชีเงินฝาก youth savings ธนาคารออมสิน ให้กับลูกคุณ เพราะว่า ผมเองก็เปิดให้ลูกเหมือนกันครับ ค่าธรรมเนียมบัตร ATM ก็ไม่ต้องเสียด้วยนะ (แต่ต้องมีอายุ 15 ปีขึ้นไปนะครับถึงจะทำบัตรได้นะ) แถมค่าเปิดบัญชีก็ 100 บาทเอง ให้ดอกเบี้ยเยอะด้วยครับที่นี่ ผมแนะนำเลยครับ ยิ่งฝากยาวๆยิ่งได้ดอกเบี้ยเยอะ

2020.11.09 7:16

Yum Yum

ลูกผมก็มีบัญชี ของธนาคารออมสินอยู่บัญชีนึงนะครับ แต่ตอนที่พาลูกไปเปิดนั้นเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ผมก็ไม่ได้สนใจเรื่องของดอกเบี้ยเลยนะแค่คิดว่าอยากจะให้เขาได้เรียนรู้การฝากเงินเข้าธนาคารแล้วก็ฝึกนิสัยให้เขาเอาเงินถ้าได้เงินมา แล้วรู้จักใช้จ่ายจนเหลือก็ให้เอาเข้าไปฝากธนาคารคิดแค่นั้นครับไม่ได้สนใจเรื่องของดอกเบี้ยเลยเพราะเงินที่ลูกผมฝากเข้าในช่วงนี้ ก็ไม่ได้มากมายอะไรก็เลยไม่ได้คาดหวังเรื่องดอกเบี้ยครับ

2020.12.14 8:3

ชณัฐนันท์

บัญชีนี้เป็นบัญชีที่ดอกเบี้ยไม่ค่อยเยอะนะคะ เป็นการกระตุ้นให้เด็กๆได้รู้จักการออมนะคะ ฝากเงินแบบนี้อย่าหวังว่าจะได้ดอกเบี้ยเยอะๆคะ เอาว่าแค่สอนให้เด็กได้ได้เรียนรู็การออมเงิน ผลที่ได้มันมากกว่าดอกเบี้ยอีกนะคะ ลูกเราจะมีวินัยมากขึ้นเมื่อเขาโต เขาจะเห็นความสำคัญของการออมเงินคะ ตอนนี้เราก็กำลังสอนลูกๆให้เรียนรู้เรื่องนี้คะ

2021.02.11 5:4

CharnnrahC

เข้าใจพ่อแม่และผู้ปกครองนะครับ จะเปิดบัญชีธนาคารทั้งทีก็อยากได้ดอกเบี้ยดีๆหน่อย แต่ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากให้เด็กๆ อาจจะไม่ต้องคิดมากก็ได้ เน้นไปที่การฝึกเด็กๆให้รู้จักออมเงินดีกว่าครับ อย่างบัญชีเงินฝาก Youth Savings ที่เจ้าของกระทู้ถามมา น่าสนใจนะ เหมาะกับเด็กๆดี ที่จริงมีหลายบัญชีนะสำหรับเด็กๆอะครับ ลองเลือกดู

2021.09.29 15:45

//Suti//

รู้สึกว่าบัญชีเงินฝาก Youth Savings จะกำหนดเรื่องอายุของผู้สมัครไว้ด้วย ไม่แน่ใจว่าต้องมีอายุไม่เกินสิบห้าหรือเปล่า ถ้าลูกของเจ้าของกระทู้หรือคนที่สนใจจะเปิดบัญชีเงินฝากให้บุตรหลานลองดูรายละเอียดให้ดีก่อนนะครับ เรื่องดอกเบี้ยเงินฝากก็คงได้ประมาณนึง ไม่มากเท่าไหร่หรอกครับเพราะยังไงก็เป็นบัญชีออมทรัพย์เท่านั้นเอง

2022.01.30 10:10

16/ธรินทร์

ที่เจ้าของกระทู้บอกว่าอยากสอนลูกเรื่องดอกเบี้ย หมายถึง ดอกเบี้ยเงินฝากของบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนของธนาคารออมสินเนี่ยเหรอครับ จะสอนลูกว่าถ้าฝากเงินเท่านี้นจะได้ดอกเบี้ยเท่าไหร่ อะไรอย่างนี้เหรอครับ ฝึกกันแต่เล็กแต่น้อยเลย ผมนี่ยังคำนวณไม่ค่อยจะได้เลยครับ ถ้าลูกของคุณคิดเลขเก่งก็ดีนะครับ จะได้ฝึกการคำนวณไปด้วย

2022.04.18 13:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยต่อปีของบัญชีเงินฝาก Youth Saving ค่ะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จะจ่ายดอกเบี้ยเมื่อไหร่?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝาก Youth Saving กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชีไหม?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินแต่ว่าไม่มีบัตรนักเรียนสามารถเปิดได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ลูกสาวอายุ 16 ปีอยากให้ทำบัตร ATM ของออมสินดีไหม ต้องใช้เงินเยอะไหมคะ

บัตรเดบิต GSB GEN CARD / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี