Forum
แก้ไขล่าสุด: 

e-Statement คืออะไรคะ?

เพิ่งไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย มาค่ะ ตอนที่ไปเปิดบัญชีพนักงานก็อธิบายรายละเอียดแล้วก็เงื่อนไขเกี่ยวกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย ให้กับเรา ส่วนใหญ่ก็เข้าใจนะคะ แล้วพนักงานที่เปิดบัญชีให้ก็บอกว่าจะมีการส่ง e-Statement ให้เราทุกเดือนผ่านทางอีเมล ก็เลยอยากรู้เขาว่า e-Statement ที่ส่งมาให้กับเรานี้คืออะไรแล้วก็เราต้องเสียค่าบริการหรือเปล่าคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eliane

e-Statement หมายถึงข้อมูลบันทึกรายการเคลื่อนไหวในบัญชีธนาคารของเราค่ะ พูดง่ายๆก็คือเป็นรายงานบันทึกเกี่ยวกับเงินที่เราใช้ผ่านบัญชีของเรา ทั้งเงินที่เราฝากเข้า แล้วก็เงินที่เราถอนออกไป ทางธนาคาร จะส่งมาให้เราทุกเดือนผ่านทางอีเมลที่เราบอกไว้ตอนที่เปิดบัญชีค่ะ แล้วก็บริการนี้เป็นบริการฟรีจากธนาคาร CIMB เราก็เลยไม่ต้องเสียค่าบริการค่ะ

2020.07.24 11:40

Beerii

e-statement พูดง่ายๆก็คือ การขอรับใบแจ้งยอดเงินทางอีเมลครับซึ่งจะไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรเลย ก็เป็นเหมือนกับสมุดบัญชีครับแต่บัญชีที่คุณสมัครอยู่มันเป็นออมทรัพย์แบบดิจิตอลใช่ไหมมันจะไม่มีสมุดบัญชีให้ครับ แต่เขาจะส่งอีก statement มาให้ทีหลังแทนทุกๆสิ้นเดือน ดังนั้นคุณไม่ต้องกังวลว่าฟรีหรือเปล่าครับ มันเป็นนโยบายของเขาอยู่แล้ว

2020.11.10 7:32

Hit77

E ที่ว่านี้น่าจะมาจากคำว่า Electronic แน่ๆเลยครับ ก็คือเป็น Electronic statement เพราะปกติ statement ของเราก็คืออยู่ในสมุดบัญชีธนาคารแต่ด้วยความที่บัญชีตัวนี้ของธนาคาร CIMB เนี่ยเป็นบัญชีที่เปิดแบบออนไลน์แล้วก็ไม่มีสมุดบัญชีให้ อย่างนั้นรายการการเดินบัญชีของเราทุกอย่างไม่ว่าจะฝากเงินเข้าถอนเงินออกหรือว่าโอนเงินไปไหนเนี่ย ก็จะมาในรูปแบบ E statement แทนครับ

2020.12.16 16:38

กิตติยาพร

อดขำไมไ่ด้คะ กับคำถาที่เจ้าของคำถาม ที่ถามมาคะ แต่อย่างว่าละคะ คนเราไม่เคยใช้งานก็อาจจะงงก็ได้คะ ว่ามันคืออะไร ตัวนี้เขาส่งมาให้เราอยู่แล้วคะ ไม่ว่าจะเป็นบัญชีธนาคารแบบไหนเขาก็จะมีสรุปการใช้งานมาให้เราคะ อ่อ แล้วทราบหรือเปล่าคะว่าเวลาที่เราจะเปิดดูมันต้องใส่รหัสผ่านด้วยนะคะ ได้ถามเจ้าหน้าที่ไหมคะว่าต้องใส่รหัสอะไร

2021.02.12 7:24

วราลักษณ์

เรื่อง e-Statement เราได้รับบ่อยทุกเดือนคะ แต่ก็ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไรคะ เพราะว่ายอดการใช้งานในบัญชีของเรา แค่นิดหน่อยเท่านั้นคะ แล้วจะเข้าไปอ่าน ยุ้งยากคะ เลยไม่สนใจเท่าไรคะ ถ้าจะดูจริงๆ ก็จะเข้าไปในแอพฯ ดูประวัติการใช้งานของเราคะ ในนั้นจะบอกว่าเรากดเงินหรือทำอะไร ในวันที่เท่าไรแล้วก็จำนวนเท่าไรด้วยคะ

2021.09.25 5:33

กษิดิศ

ของผมก็ได้รับทุกเดือนครับ แต่ก็ไม่ได้เปิดดูเลยครับ เพราะกว่าจะเข้าไปดูต้องกรอก รหัส วัน- เดือน - ปีเกิด ของเราลงไปครับ แล้วอีกอย่างผมก็ไม่ได้มีเงินที่เข้าอกบัญชีเยอะๆครับ เลยไม่ต้องมาตรวจสอบอะไรให้เยอะครับ เขาส่งมาหใ้เราเองครับ เป็นการบริการให้กับลูกค้าของเขา เพื่อแจ้งให้ลูกค้าทราบเรื่องความเคลื่อนไหวในบัญชีของเรา

2022.01.11 13:57

อธิรัฐ

ของผมทางธนาคารก็ส่งมาให้บ่อยนะครับ ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมสักบาท เป็นการสรุปยอดเงินของเราในเดือนนั้นๆนะครับ แต่อย่างที่พี่บอกเลยการเข้าไปดูต้องกรอกรหัสที่เป็น วันเกิดของเราลงไป เมื่อก่อนก็ดูบ่อยๆประจำนะครับ แต่พอมาหลังๆ ไม่ค่อยได้ใช้เงินเยอะเท่าไร ก็เลยไม่ค่อยสนใจเปิดดูด้วยเหมือนกัน พวกนี้จะมีวันหมดอายุด้วยนะ

2022.02.24 15:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ถ้ามีบัตรเดบิตการ์ดอยู่แล้วอยากกดเงินสดจากตู้เอทีเอ็ม ผมต้องมีบัตรเอทีเอ็มด้วยไหมครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย ยังต้องเสียภาษีไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

อยากรู้ว่าถ้าผมมีเงินฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย อยู่ 200,000 บาท ผมจะได้ดอกเบี้ยต่อปีเท่าไหร่ครับ?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยเปิดเองได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

อยากรู้ว่าคนต่างชาติจะเปิดบัญชี CIMB Thai Digital Banking ได้ไหมคะ?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี