Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบพวกสวัสดิการของครูครับ

เพิ่งรับราชการครูครับ อยากทราบพวกสวิสดิการของครูว่าทำอะไรได้บ้าง พวกค่ารักษาพยาบาล หรือข้อมูลอื่นๆก็ได้ครับ ถ้ามี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มะลิ

รู้สึกว่ามีเรื่องของค่าเล่าเรียนของลูกด้วยนะครับ เพราะถ้าเป็นครูก็คือเป็นข้าราชการแล้ว ให้ข้าราชการเบิกค่าเล่าเรียนบุตรสำหรับบุตรโดยชอบด้วยกฎหมายคนที่ 1 ถึง คนที่ 3 ตามลำดับก่อนหลัง และอายุไม่เกิน 25 ปีบริบูรณ์ ในวันที่ 1 พฤษภาคมของทุกปี (ไม่รวมบุตรบุญธรรมนะครับ)

2019.08.01 18:0

Sumalee

เรื่องเรียนหลักๆก็ มี2แบบครับ สถานศึกษาของรัฐ กับเอกชนครับ ของรัฐ หลักสูตรระดับไม่สูงกว่าอนุปริญญา(ปวส.)หรือเทียบเท่า และหลักสูตรนั้นแยก ต่างหากจากหลักสูตรระดับปริญญาตรี ก็จะได้รับเงินบำรุงการศึกษาเต็มจำนวนที่ได้จ่ายไปจริง ส่วนหลักสูตรระดับปริญญาตรี ให้ได้รับเงินบำรุงการศึกษาเต็มจำนวนที่ได้ จ่ายไปจริงครับ

ชนิภรณ์

มาตอบต่อครับเรื่องของค่าเล่าเรียนของลูก สำหรับสถานศึกษาของเอกชน หลักสูตรจะต้องระดับไม่สูงกว่ามัธยมศึกษาตอนปลายหรือเทียบเท่า ให้ได้รับ เงินค่าเล่าเรียนเต็มจำนวนที่ได้จ่ายไปจริง ส่วนหลักสูตรระดับสูงกว่ามัธยมศึกษาตอนปลายหรือเทียบเท่าแต่ไม่สูงกว่า อนุปริญญาหรือเทียบเท่า ให้ได้รับเงินค่าเล่าเรียนครึ่งหนึ่งของจำนวนที่ได้จ่ายไปจริง และสุดท้าย หลักสูตรระดับปริญญาตรี ให้ได้รับเงินค่าเล่าเรียนครึ่งหนึ่งของจำนวนครับ

Nattasit

เป็นข้าราชการครูสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ครับ ข้าราชการมีสิทธิได้รับค่ารักษาพยาบาลจากทางราชการสำหรับตัวเอง บิดาและ มารดา คู่สมรส และบุตร กรณีบุตรนั้นให้ไม่เกิน 3 คน โดยต้องเป็นบุตรโดยชอบด้วยกฎหมาย และยังไม่บรรลุนิติภาวะหรือบรรลุนิติภาวะแต่เป็นผู้ไร้ความสามารถหรือเสมือนไร้ความสามารถที่อยู่ในอุปการะเลี้ยงดูของข้าราชการ (ไม่รวมบุตรบุญธรรมและบุตรที่ยกให้เป็นบุตรบุญธรรมผู้อื่น)

ทวีศักดิ์

ค่ารักษาพยาบาลก็จะมีพวกค่ายา ค่าเลือด และส่วนประกอบของเลือดหรือสารทดแทนค่าน้ำยา หรือ อาหารทางเส้นเลือด ค่าออกซิเจน ค่าอวัยวะเทียมและอุปกรณ์ในการบำบัดรักษาโรค รวมทั้งค่าซ่อมแซม ค่าบริการทางการแพทย์ ค่าตรวจ ค่าวิเคราะห์โรค ค่าห้อง ค่าอาหาร ค่าตรวจสุขภาพประจำปี อันนี้หลักๆที่จะได้สิทธิ์ครับ

Wismita

ส่วนค่ารักษาพยาบาลในสถานพยาบาลของรัฐ เบิกได้เต็มตามที่จ่ายจริงทั้ง คนไข้ในและคนไข้นอก สำหรับในสถานพยาบาลของเอกชน เบิกได้เฉพาะกรณีที่มีอุบัติเหตุ อุบัติภัย หรือมีความจำเป็นรีบด่วน ก็คือถ้าไม่ได้รับการรับษาตอนนั้นจะเสียชีวิตได้ โดยให้เบิกได้ครึ่งหนึ่งของที่จ่ายจริงแต่ไม่เกิน 3,000 บาทครับ

Sadye

ผมเห็นข้าราชการที่ไปรักษาหลายคนเบิกค่ายาได้ แต่ว่าเบิกได้ไม่เกินที่ใบเสร็จรับเงินระบุว่าเป็นค่ายาที่เบิกได้ หรือ ค่ายาในบัญชียาหลักแห่งชาติ หรือ ค่ายาในบัญชียาของสถานพยาบาล หรือ ค่ายานอก บัญชียา แต่สถานพยาบาลออกหนังสือรับรองให้ว่าจำเป็นต้องใช้ยานั้น

teerapong

ที่เบิกได้จากการรักษาพยาบาลก็มีค่าอวัยวะเทียม ค่าอุปกรณ์ในการบำบัดรักษา และค่าซ่อมแซมอวัยวะเทียม เบิกได้ตามที่กระทรวงการคลังกำหนด ถ้าเป็นคนไข้ภายใน ค่าเตียงสามัญ และค่าอาหาร เบิกได้ไม่เกินวันละ 200 บาท กรณีอื่นเบิกได้ไม่เกินวันละ 600 บาท และไม่เกิน 13 วัน ส่วนการตรวจสุขภาพประจำปีให้สำหรับข้าราชการ ลูกจ้างประจำ หรือ ผู้ได้รับเบี้ยหวัดบำนาญที่เข้ารับการตรวจสุขภาพในสถานพยาบาลของทางราชการมีสิทธิเบิกเท่านั้นครับ

Kantsak

เท่าที่เห็นๆเลยคือ สิทธิค่ารักษาพยาบาลครับ ข้าราชการครูมีสิทธิได้รับค่ารักษาพยาบาลจากทางราชการสำหรับตนเอง บิดาและมารดา คู่สมรส และบุตร กรณีบุตรนั้นให้ไม่เกิน 3 คน เรียงลำดับก่อนหลัง โดยต้องเป็นบุตรโดยชอบด้วยกฎหมาย และยังไม่บรรลุนิติภาวะ โดยสามารถเบิกได้ตามข้อต่อไปนี้ •ค่ายา ค่าเวชภัณฑ์ ค่าอุปกรณ์ทางการแพทย์ ค่าเลือด ค่าออกซิเจน ฯลฯ • ค่าอวัยวะเทียม อุปกรณ์บำบัดรักษาโรค ค่าซ่อมแซม • ค่าบริการทางการแพทย์ ค่าตรวจวินิจฉัยโรค (ไม่รวมค่าธรรมเนียมพิเศษ) • ค่าตรวจครรภ์ ค่าคลอดบุตรและการดูแลหลังคลอด • ค่าห้อง ค่าอาหาร

2020.04.21 8:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

All (อี วอลเล็ต)

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี