Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดบัญชีธนาคารให้ลูกต้องทำอย่างไรครับ

ผมต้องการเปิดบัญชีธนาคารให้กับลูกสาวสามารถทำได้ไหมครับ ลูกสาวผมอายุ 4 ขวบครับ อยากจะสอนให้เค้ารักการเก็บออมเงินตั้งแต่ยังเล็กๆครับ จึงอยากที่จะให้เค้ามีสมุดบัญชีธนาคารไว้เป็นของตัวเอง ไม่ทราบว่ามีธนาคารใดที่เหมาะจะเปิดบัญชีให้กับลูกในแบบที่ผมต้องการบ้างครับ ขอคำแนะนำจากคุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นๆด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

รอง

เด็กยังไม่สามารถเปิดบัญชีธนาคารในชื่อตัวเองได้ครับ ถ้าจะเปิดต้องมีผู้ปกครองรับรองการเปิดด้วย ส่วนชื่อบัญชีก็จะออกมาว่า ชื่อปกครองเผิดเพื่อเด็กหญิง…แบบนี้ครับ แต่การจะเปิดเป็นชื่อตัวเด็กเองเลยนั้น ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ แต่รู้สึกว่าจะต้องมีอายุประมาณ 7 ปีขึ้นไปนะครับจึงจะทำได้ ยังไงลองสอบถามธนาคารดูอีกทีครับ

2020.01.24 7:35

Maverick

ลองไปสอบถามกับทางธนาคารออมสินเลยค่ะ แต่อายุ 4 ขวบน่าจะต้องใช้ชื่อผู้ปกครองเปิดเพื่อเด็กนะคะ ยังไม่สามารถใช้ชื่อของเด็กได้เองค่ะ ต้องรอคนบอายุ 7 ปีก่อนค่ะจึงจะทำให้ เอกสารก็ใช้สูติบัตรเด็ก ทะเบียนบ้านของผู้ปกครองและเด็ก และก็บัตรประชาชนค่ะ ตอนนี้ทางออมสินมีบัญชีเปิดสำหรับเยาวชนแบบปลอดภาษีด้วยค่ะ ดอกเบี้ยดีด้วย ลองสอบถามดูค่ะ

2020.01.24 7:35

Methapan

จริงแล้วเด็กขนาดนี้ยังไม่สามารถเปิดเป็นชื่อของตัวเองได้ครับ เพราะถ้าจะเปิดบัญชีธนาคารเป็นชื่อของเขาเอง เช่นถ้าจะเปิดบัญชีที่ธ.ออมสิน เด็กต้อง 7ขวบเปิดได้สามารถใช้ชื่อเด็กเป็นเจ้าของบัญชีได้เลยใช้ใบสูจิบัตรและทะเบียนบ้าน เด็กเซ็นต์ชื่อและประทับลายนิ้วมือแต่ถ้ายังไม่ถึง7ขวบ จะต้องเป็นชื่อพ่อหรือแม่ แล้วระบุว่าเปิดบัญชีเพื่อ

2020.03.14 6:17

Nit

ไปเปิดได้ค่ะไม่มีปัญหาเลย เดี๋ยวนี้ธนาคารมีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่มีแต่เด็กเท่านั้นถึงจะเปิดได้ด้วยนะคะ คือเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เฉพาะเด็กๆเลย แถมเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ปลอดภาษีด้วย เคยอ่านข้อมูลดูอยู่ค่ะเพราะอยากจะไปเปิดให้ลูกเหมือนกัน รู้สึกว่าจะมี ธนาคารกรุงศรี, ธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารกรุงไทย, ธนาคารยูโอบี, ธนาคารกสิกรไทย แล้วก็ธนาคารออมสินค่ะ แต่ว่าถ้ายังอายุไม่ถึง 7 ขวบหรือบางทีก็ไม่ถึง 15 ขวบ ชื่อบัญชีก็ยังต้องเป็นชื่อของคุณพ่อคุณแม่อยู่นะคะ

2020.04.12 7:36

Lamon

เป็นความคิดที่ดีนะครับ สามารถพาเด็กไปเปิดบัญชีออมทรัพย์ได้เลยครับแนะนำเป็นบัญชีออมทรัพย์ของออมสินนะครับ เพราะว่ามีบัญชีออมทรัพย์สำหรับเด็กอยู่ที่อำนวยความสะดวกให้กับเด็กๆการฝากเงินซึ่งได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูงด้วย แล้วพอเด็กเก็บเงินในกระปุกออมสินได้แต่ละสัปดาห์หรือแต่ละเดือนก็พาเด็กไปฝากเงินและให้เขาถือสมุดบัญชีนะครับเขาจะได้มีความภูมิใจและเห็นจำนวนยอดเงินที่เข้าป่าในแต่ละเดือนในแต่ละครั้ง ทำให้เขาอย่างที่จะฝากเงินเป็นประจำและรู้สึกสนุกกับการฝากเงินด้วยครับและเป็นนิสัยส่วนตัว

2020.04.23 3:56

ศิริณี

สามารถทำได้นะคะ แต่คุณอาจจะต้องใช้ชื่อของตัวเองไปก่อนเพราะเด็กๆจะเริ่มเปิดบัญชีเป็นชื่อของตัวเองได้ตั้งแต่อายุประมาณ 7 ปีขึ้นไป วันนี้ถ้าลูกคุณยังอายุ 4 ขวบก็ลองเปิดบัญชีที่เป็นชื่อของคุณไปก่อนเมื่อเขาอายุ 7 ขวบก็ค่อยนำเงิน ในบัญชีนั้นไปเปิดบัญชีใหม่ที่เป็นชื่อของเขาโดยตรงได้ แล้วเห็นด้วยนะคะเป็นความคิดที่ดีๆที่คุณจะเก็บออมเงินให้ลูกและเมื่อเขาโตพอจะเก็บเงินเองได้ก็ให้เขาจัดการเก็บเงินด้วยตัวเองเป็นการฝึกนิสัยที่ดีทางการเงินให้ลูกค่ะ

2020.04.27 9:14

Jenny

ดีมากเลยค่ะที่คุณสอนให้ลูกรู้จักการออมเงินตั้งแต่ยังเล็ก การที่ค่อยๆฝึกเขาแบบนี้จะทำให้เขาจะรู้สึกว่าการออมเงินไม่ใช่ภาระหรือหน้าที่ที่ต้องทำ แต่มันเป็นกิจวัตรเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตที่ทำเป็นปกติ กว่าเขาจะโตเขาคงจะมีเงินเก็บเยอะมากเลย ลูกของคุณจะต้องภูมิใจในตัวเองมากแน่ๆ ที่ดีใจที่สุดคงเป็นคุณพ่อคุณแม่ล่ะค่ะ

2020.05.21 4:3

Arisa

ผมว่าลูกคุณยังอายุไม่ถึงที่จะมีชื่อบัญชีของตัวเองนะครับนอกจากเปิดในนามพ่อแม่ ผมพึ่งพาลูกไปเปิดบัญชีมาเองตอนนี้ลูกผมพึ่งอายุ 7 ขวบพอดีเปิดได้แล้ว แต่ก่อนหน้านี้ที่ปเิดบัญชีเป็นชื่อเค้าเองไม่ได้ผมใช้วิธีให้ลูกฝึกออมเงินในกระปุกออมสินไปก่อนผมเริ่มให้เอาออมเงินตั้งแต่อายุ 4 ขวบเท่าลูกคุณตอนนี้ครับ พอตอนนี้เค้าอายุ 7 ขวบเปิดบัญชีเป็นชื่อตัวเองได้แล้วก็เอางเินที่เขาออมมานั่นแหละมาเปิดบัญชี

2020.05.30 10:16

Josue

ได้ยินมาว่าที่ธนาคารออมสินเขามีให้เราเปิดบัญชีไม่ใช่ไหรอคะ เมื่อก่อนตอนที่เราเรียนยังเปิดบัญชีออมทรัพย์ได้เลยคะ เราว่าเขาน่าจะเปิดได้นะคะ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็ใช้ชื่อพ่อแมไปก่อนได้นะคะ ไม่ต้องไม่เครียดว่าจะเป็นชื่อบัญชีของใคร แค่เรามองว่าเก็บไว้ให้เจ้าตัวเล็กก็พอแล้ว ดีด้วยถ้าเขาโตมาแล้วรู้ว่าเราเก็บเงินไว้ให้เขาเขาจะรู้ค่าเงินมากขึ้น

2020.06.16 5:25

แก่นแก้ว

เปิดไว้หลายๆบัญชีก็ดีนะคะ แนะนำให้เปิดเป็นแบบฝากประจำคะ เพราะว่าจะได้ดอกเบี้ยเยอะหน่อย ถ้าจะเปิดบัญชีควรเลือกแบบปลอดดอกเบี้ยด้วยยิ่งดีค่ะ เช่น ของธนาคาร UOB care 4 kids ดอกเบี้ยน่าจะ 2.5% ถ้าจำไม่ผิด แล้วก็บัญชีนี้มีคุ้มครองอุบัติเหตุด้วยนะคะ เพราะว่าเด็กวัยสี่ขวบเราว่ากำลังซนเลย ถ้ามีประกันคุ้มครองด้วยน่าจะดีนะคะ

2020.07.17 7:23

กุหลาบ

ดีมากเลยนะคะที่คุณพ่อคุณแม่เอาใจใส่ลูกโดยที่ฝึกลูกให้รักการรออมตั้งแต่เด็ก สิ่งที่คุณทำจะไม่เสียเปล่าเลย เมื่อลูกโตขึ้นเขาจะรู้จักใช้เงิน เราเองก็ได้ให้ลูกสาวฝากเงินกับ ธนาคารออมสินค่ะ สำหรับการเปิดบัญชีสำหรับเด็กถ้าเด็กอายุน้อยกว่าเจ็ดปีต้องเปิดบัญชีในนามคุณพ่อหรือคุณแม่ เพื่อ เด็กหญิง หรือเด็กชาย และอย่าลืมเอาสูจิบัตรเด็กไปด้วยนะคะ

2020.07.22 2:24

จุ๊กจิ๊ก

เปิดไว้หลายๆบัญชีก็ดีนะคะ แนะนำให้เปิดเป็นแบบฝากประจำคะ เพราะว่าจะได้ดอกเบี้ยเยอะหน่อย ถ้าจะเปิดบัญชีควรเลือกแบบปลอดดอกเบี้ยด้วยยิ่งดีค่ะ เช่น ของธนาคาร UOB care 4 kids เป็นบัญชีเงินฝากประจำปลอดภาษีที่มีประกันอุบัติเหตุ ฟรี ตลอด 24 ชั่วโมง ที่จะคุ้มครองพ่อหรือแม่ โดยมีลูกเป็นผู้รับผลประโยชน์ ยังไงก็ลองไปติดต่อสอบถามทางธนาคารดูนะคะ

2020.07.27 5:50

..น้ำฟ้า น้ำฝน..

เรื่องวางแผนการใช้เงินกับการออมเงินสำคัญมากนะคะ ดีที่มีพ่อแม่ให้ความสำคัญและสนับสนุนให้ลูกออมเงินตั้งแต่เด็ก ถ้าลูกค่อยๆเก็บเงินไปเรื่อยๆกว่าจะโต เอาสักอายุ 15 ปีก็ได้ เราว่าลูกของคุณจะมีเงินเยอะมากแน่ๆเขาคงภูมิใจนะคะที่สามารถเก็บเงินได้มากมาย อย่าลืมเรื่องการวางแผนใช้เงินด้วยนะคะ เก็บเป็น ใช้เป็น ชีวิตลูกจะมีความสุขค่ะ

2020.08.12 7:20

พายุ

ของ UOB ก็มีนะครับผมจำไม่ได้ว่าชื่อบัญชีว่าอะไรน่ามีคำว่า จูเนียร์อะไรนี่แหละนะ บัญชีนั้นก็น่าเปิดให้ลูกๆครับผมเคยอ่านมา หรือของธนคารอื่นๆก็น่าจะมีนะที่จะเปิดให้เด็กๆได้ แต่ก็ไม่รู้ว่ามีชื่อเฉพาะว่าอะไรบ้าง แต่อยากบอกว่าเป็นความคิดที่ดีของึนเป็นพ่อเป็นแม่ครับที่จะสอนลูกให้รู้จักกับเงินที่เขาต้องกินต้องใช้

2020.08.30 22:57

!Torpong!

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กและเยาวชนมีเยอะมากเลยครับ ผมว่าน่าจะมีกันทุกธนาคารนะ บางธนาคารอาจมีให้เลือกมากกว่า 1 บัญชีก็ได้ เรื่องดอกเบี้ยคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ถ้าเจ้าของกระทู้เลือกบัญชีแบบออมทรัพย์น่ะครับ มีคนเข้ามาแนะนำบัญชีธนาคารกันเยอะเลย คุณเลือกเปืดบัญชีอะไรของธนาคารไหนให้ลูกสาวเหรอครับ ดอกเบี้ยดีมั้ย แนะนำต่อได้ครับ

2021.09.25 6:41

มินทะดา

เลือกธนาคารได้หรือยังคะว่าต้องการเปิดบัญชีเป็นของธนาคารไหน ถ้ายัง เอาแบบเราไหม เราเปิดบัญชีให้กับลูกสาวของเราเหมือนกัน แต่ที่เราเปิดเป็นของธนาคารกรุงไทยคะ สามารถเปิดบัญชีเป็นชื่อของเขาได้เลยคะ สามารถใช้งานบัญชีตัวนนี้จนอายุครบ18ปี แล้วหลังจากนั้นเขาจะเปลี่ยนมาเป็นบัญชีออมทรัพย์แต่ที่เราใช้งานกันทั่วไป

2022.01.18 14:15

สุทธิชัย

มีสองธนาคารนะครับ ถ้าผมจะแนะนำ ธนาคารแรกเป็นของธนาคารกรุงไทยเลยครับ มีบัญชีของเด็กเลยครับ แถมบัญชีของธนาคารกรุงให้ดอกเบี้ยที่เยอะด้วยนะ แต่จำไม่ได้ละว่าให้ที่เท่าไร แล้วอีกตัวก็เป็นธนคารที่คู่กับเด็กเลยครับ สมับยผมเรียนหนังสือก็ยังใช้บริการเลยครับ ก็เป็นของธนาคารออมสินแลหะครับ ธนาคารนี้น่าจะมีชื่อเสียงเรื่องบัญชีแบบนี้อยู่แล้ว

2022.02.19 15:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี