Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณมีวิธีวางแผนค่าเทมอของลูกอย่างไรกันบ้างค่ะ?

ลูกของเราอายุ 2 ขวบค่ะ คิดไว้ว่าหากลูกเข้าสู่วัยเรียน ก็อาจจะมีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มตามตัว ดิฉันกับสามี เราเลยกำลังมองหาธีวางแผนแบ่งเงินมาเก็บรายเดือน หรือเลือกการลงทุนอยู่ ใครมีประสบการณ์เรื่องจัดสรรคค่าเทมอลูกบ้างค่ะ วิธีลงทุนแบบไหนควบคู่ดีบ้างค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Son Chai

อย่างผมก็มีลูกยังเล็กครับ กว่าจะเข้าอนุบาลก็อีกประมาณ 3-4 ปี ก็ต้องจัดสรรเงินสำหรับค่าเทอมลูกในอนาคตตั้งแต่เนิ่น ๆ เหมือนกัน ถ้าค่าเทอมลูกปีละ 1 แสนบาท จะต้องเผื่อไว้ 3 ปี = 3 แสนบาท ผมมองวิธี การเก็บเงินรายเดือน ถ้า 1 แสนบาท / 12 เดือน = 8,333 บาทต่อเดือน ครับ

2020.01.24 7:35

ศิริพงศ์

ผมจะนำเงินไปซื้อฉลากประเภทต่าง ๆ ครับ ข้อดีคือ เราได้ลุ้นรางวัลไปด้วย และได้เก็บเงินไปด้วย แต่ต้องดูระยะเวลาในการขายคืนฉลากด้วย เช่น ฉลากออมสินที่มีระยะเวลาการขายคืนภายใน 3 ปี ก็จะเหมาะกับระยะเวลาที่เราจะถอนเงินมาเพื่อใช้เป็นทุนการศึกษา แล้วก็ให้เราซื้อฉลากออมสินสะสมไปเรื่อย ๆ จะสะสมเป็นเดือนต่อเดือนก็ได้ ไม่สามารถถอนเงินออกมาก่อนได้ เก็บไว้เพื่อลูกได้ครับ

2020.01.24 7:35

Sumalee

หากเราคิดจะจัดสรรเงินสำหรับค่าเทอมลูกในอนาคต ควรเริ่มเก็บตั้งแต่เนิ่น ๆเพราะรายได้แต่ละครอบครัวไม่เท่ากัน ถ้าไม่สามารถแบ่งเงินมาเก็บรายเดือน ไม่มีเงินเหลือพอที่จะนำไปลงทุน ก็ต้องมองหาทุนการศึกษาสำหรับลูกของ ส่วนใครที่หาเงินลงทุนได้ อาจซื้อกองทุนต่างๆไว้เช่น ลงทุนในกองทุนรวม LTF สำหรับกองทุนรวม LTF หรือ นำเงินไปลงทุนในทองคำ ก็ได้ครับ

2020.03.17 14:7

Runrot

ลูกอายุ 2 ขวบแล้วต้องรีบเก็บเงินแล้วล่ะค่ะ วางแผนแล้วมั้ยว่าจะให้ลูกเข้าเรียนที่ไหน เรื่องโรงเรียนนี่สำคัญนะคะ ไม่ใช่แค่เลือกโรงเรียนที่ดีมีชื่อเสียง แต่เป็นเรื่องของค่าเทอมด้วย คำนวณค่าเทอมและค่าใช้จ่ายขณะไปโรงเรียนของลูกให้ดีแบ่งมาเก็บออมให้ชัดเจนว่าเป็นส่วนของลูก หากจำเป็นคงต้องหางานทำเพิ่มเพื่อจะเพียงพอกับค่าใช้จ่ายทั้งหมดค่ะ

2020.04.28 14:25

น้องนาง

เหนื่อยหน่อยนะตะสำหรับคนที่เป็นพ่อแม่สมัยนี้ จะต้องวางแผนเก็บเงินไว้ให้ลูกเพื่อจะเข้าโรงเรียน ดีๆ ที่มีค่าใช้จ่ายที่สูงเอาการ เมื่อนึกย้อนไป 15 ปีที่แล้วถ้าเหตุการณ์เหมือนทุกวันนี้ ฉันคงจะเครียดแน่ๆ เพื่อที่หาเงินให้ลูกได้เข้าเรียนโรงเรียนดีเพื่อลูกจะไดมีสังคมเพื่อนๆที่ดี ฉันยอมรับว่าตอนที่ลูกเข้าเรียนในโรงเรียนในตอนนั้นค่าเทอมไม่เท่าไหร่ แต่ในตอนนี้ฉันได้ยินหลายคนบอกว่าค่าเทอมแพงมาก ฉันรู้สึกสบายใจเพราะลูกได้เรียนจบออกมาแล้ว

2020.10.07 0:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

แบบไหนประหยัดไฟกว่าครับ

All (การลงทุน),จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การลงทุน)

ฉันไม่เก่งคณิต จะเรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

All (การเล่าเรียน)

วิธีการคำนวณ DOL

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี