รถติดแก๊ส กับรถเติมน้ำมัน มีข้อดี และข้อเสียอะไรบ้าง ?

ผมทำงานอิสระ มีธุรกิจเล็กๆเป็นของตัวเองอยู่ต่างจังหวัดทางภาคเหนือ วางแผนเอาไว้ว่าจะขยายธุรกิจไปต่างอำเภอด้วย ซึ่งจำเป็นต้องใช้รถยนต์ อยากได้คำแนะนำว่ารถยนต์ติดแก๊ส หรือแบบเติมน้ำมัน มีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้าง จะได้ตัดสินใจได้ถูกต้อง

• รถที่ใช้น้ำมัน มีข้อดีอยู่หลายอย่าง เพราะเครื่องยนต์ถูกออกแบบมาให้ใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิง การเผาไหม้ และการทำงานของเครื่องยนต์ทำให้สมรรถนะทุกอย่างใช้งานได้อย่างเต็มที อายุการใช้งานของเครื่องยนต์จะยาวนานกว่า เมื่อทำประกันภัยก็จะได้รับการค้มครองเต็มตามสัญญา และถ้าขายจะไม่ถูกกดราคา ส่วนข้อเสียต้องจ่ายค่าน้ำมันแพงกว่า ถ้าต้องวิ่งทางไกลทุกวันอาจะเปลืองกว่า.

no name

2019.08.01 18:8

0 likes

• รถติดแก๊สก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ข้อดี จะเป็นเรื่องความประหยัดเป็นอันดับแรก เติมแก๊สแต่ละครั้งจ่ายแค่หลักร้อย จะเหมาะมากกับคนที่ต้องใช้รถในการขนส่ง หรือ ค้าขาย หรือต้องเดินทางบ่อยๆ ส่วนข้อเสีย ที่รู้ๆกันคือ ในเรื่องความปลอดภัย หลายคนอาจจะกลัวเมื่อความร้อนขึ้นสูง หรือเวลาเกิดอุบัติเหตุ รถใช้แก๊สเครื่องยนต์จะสึกหรอเร็วกว่า อาจจะต้องซ่อมบ่อย บางครั้งเครื่องยนต์จะอืด ต้องคอยเติมน้ำมันเอาไว้เสมอ เวลาขายจะถูกกดราคา ต้องเปลี่ยนถังแก๊สเมื่อครบ 10 ปี

no name

2019.08.01 18:9

0 likes

• ดิฉันก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ แต่สามีเคยบอกว่ารถที่ใช้น้ำมันกับรถที่ใช้แก๊สค่าใช้จ่ายพอๆกันเลยค่ะ เมื่อเราใช้รถนั้นการเติมแก๊สถูกกว่าการเติมน้ำมันแน่นอน ส่วนเรื่องค่าซ่อม ไม่ว่ารถจะใช้แก๊สหรือใช้น้ำมันขึ้นชื่อว่ารถก็ต้องมีเรื่องให้ได้ซ่อมแน่ๆ รถที่ใช้แก๊สอาจจะใช้เงินค่าซ่อมมากกว่ารถใช้น้ำมัน ซึ่งพอดูโดยรวมทุกอย่างแล้วต้องใช้เงินพอๆกันล่ะค่ะ ดังนั้น ไม่ว่าคุณจะซื้อรถแบบไหนต้องเก็บเงินเผื่อค่าซ่อมไว้ด้วยนะคะ

no name

2020.03.26 4:43

0 likes

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

อยากมีเงินเก็บก่อนวัยหกสิบเริ่มต้นแบบไหนดี?

ผมกับภรรยาตอนนี้เรากำลังวางแผนจะมีลูกครับ อยากทราบว่าต้องเก็บเงินล่วงหน้าสักเท่าไหร่ดี กับการวางแผนมีลูกสักคน

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

สมุดบัญชีเงินฝากมีประโยชน์อะไรครับ สมุดบัญชีมีข้อมูลสำคัญแต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้เลย?

ผมบอกตรงๆว่าไม่เคยมีบัตร ATM มันจำเป็นไหมครับ?