Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รถติดแก๊ส กับรถเติมน้ำมัน มีข้อดี และข้อเสียอะไรบ้าง ?

ผมทำงานอิสระ มีธุรกิจเล็กๆเป็นของตัวเองอยู่ต่างจังหวัดทางภาคเหนือ วางแผนเอาไว้ว่าจะขยายธุรกิจไปต่างอำเภอด้วย ซึ่งจำเป็นต้องใช้รถยนต์ อยากได้คำแนะนำว่ารถยนต์ติดแก๊ส หรือแบบเติมน้ำมัน มีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้าง จะได้ตัดสินใจได้ถูกต้อง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Louisa

รถที่ใช้น้ำมัน มีข้อดีอยู่หลายอย่าง เพราะเครื่องยนต์ถูกออกแบบมาให้ใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิง การเผาไหม้ และการทำงานของเครื่องยนต์ทำให้สมรรถนะทุกอย่างใช้งานได้อย่างเต็มที อายุการใช้งานของเครื่องยนต์จะยาวนานกว่า เมื่อทำประกันภัยก็จะได้รับการค้มครองเต็มตามสัญญา และถ้าขายจะไม่ถูกกดราคา ส่วนข้อเสียต้องจ่ายค่าน้ำมันแพงกว่า ถ้าต้องวิ่งทางไกลทุกวันอาจะเปลืองกว่า.

2019.08.01 18:8

Ton

รถติดแก๊สก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ข้อดี จะเป็นเรื่องความประหยัดเป็นอันดับแรก เติมแก๊สแต่ละครั้งจ่ายแค่หลักร้อย จะเหมาะมากกับคนที่ต้องใช้รถในการขนส่ง หรือ ค้าขาย หรือต้องเดินทางบ่อยๆ ส่วนข้อเสีย ที่รู้ๆกันคือ ในเรื่องความปลอดภัย หลายคนอาจจะกลัวเมื่อความร้อนขึ้นสูง หรือเวลาเกิดอุบัติเหตุ รถใช้แก๊สเครื่องยนต์จะสึกหรอเร็วกว่า อาจจะต้องซ่อมบ่อย บางครั้งเครื่องยนต์จะอืด ต้องคอยเติมน้ำมันเอาไว้เสมอ เวลาขายจะถูกกดราคา ต้องเปลี่ยนถังแก๊สเมื่อครบ 10 ปี

2019.08.01 18:9

Dauenphen

ดิฉันก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ แต่สามีเคยบอกว่ารถที่ใช้น้ำมันกับรถที่ใช้แก๊สค่าใช้จ่ายพอๆกันเลยค่ะ เมื่อเราใช้รถนั้นการเติมแก๊สถูกกว่าการเติมน้ำมันแน่นอน ส่วนเรื่องค่าซ่อม ไม่ว่ารถจะใช้แก๊สหรือใช้น้ำมันขึ้นชื่อว่ารถก็ต้องมีเรื่องให้ได้ซ่อมแน่ๆ รถที่ใช้แก๊สอาจจะใช้เงินค่าซ่อมมากกว่ารถใช้น้ำมัน ซึ่งพอดูโดยรวมทุกอย่างแล้วต้องใช้เงินพอๆกันล่ะค่ะ ดังนั้น ไม่ว่าคุณจะซื้อรถแบบไหนต้องเก็บเงินเผื่อค่าซ่อมไว้ด้วยนะคะ

2020.03.26 4:43

Edwina

ส่วนตัวเราว่าค่าใช้จ่ายมันต่างกันไม่มากนะ ถ้าจะเลือกก็เอาที่สะดวกเรามากกว่า ข้อดีของรถเติมน้ำมันก็คือปั๊มน้ำมันเนี่ยมันมีอยู่ทั่วเมืองไปเติมที่ไหนก็ได้ แต่ถ้าปั๊มแก๊สก็มีอยู่ไมากี่ที่ แต่ข้อเสียคือราคาน้ำมันเนี่ย มันจะแพงกว่าราคาแก๊ส แล้วก็ถ้าคิดจะขายรถต่อเนี่ย รถที่เคยผ่านการติดตั้งแก๊สมาแล้วพอเข้าตลาดราคามันก็จะตก ทำให้ขายรถออกราคาไม่ค่อยดีเท่ารถที่ใช้น้ำมัน

2020.04.16 4:11

Siwa

ข้อดีของการติดแก๊ส คือ ประหยัดไม่ต้องเติมบ่อยๆและประหยัดค่าใช้จ่ายราคาถูกกว่าเติมแบบน้ำมัน แต่ข้อเสียคือ ต้องระวังมากในการใช้งาน ส่วนข้อดีของการใช้น้ำมันคือ ไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับความปลอดภัยมากเกินไป น้ำมันรถมีการพัฒนาสมรรถนะไปเรื่อยๆทำให้รถเราไม่เสียใช้ได้นาน แต่ข้อเสียคือราคาน้ำมันมันผันผวนอยู่ตลอด ดังนั้นจะใช้งานระยะไกลต้องคำนวณเรื่องค่าน้ำมันให้ดี

2020.07.15 6:3

เสาธง

รถติดแก๊สตอนนี้พังไปแล้วครับซ่อมไปหลายหมื่นมากเลย ตั้งค่าติดตั้งทั้งค่าแก๊สที่สูญเสียไปคิดว่าแพงกว่าการใช้น้ำมันเยอะเลยครับ ถึงแม้ว่าจะดูเหมือนเป็นการช่วยชาติประหยัดหรือการลดใช้พลังงานในเรื่องของน้ำมันก็จริง แต่แทนที่จะประหยัดกับทำให้รถพังเร็วแล้วก็เสียค่าใช้จ่ายในการซ่อมรถเยอะมากเลยครับ ตอนนี้ไปรื้อระบบแก๊สออกแล้วครับ

2020.07.20 8:3

ปลาแดดเดียว

พอได้เข้ามาอ่านก็ทำให้ผมรู้มากขึ้นนะครับว่าข้อดีและข้อเสียของรถที่ใช้น้ำมันกัยรถที่ใช้แก๊สมันแตกต่างกันจริงๆ เลือกยากเหมือนกันนะเนี่ย ส่วนตัวผมนะการที่เราอยากใช้รถยนต์มากกว่ารถมอเตอร์ไซค์ก็เพราะเรื่องความปลอดภัยในการขับขี่นี่ล่ะครับ เรื่องระยะทางและความสะดวกก็ด้วยแหละ แต่ผมว่ารถยนต์ที่ใช้น้ำมันน่าจะปลอดภัยกว่านะครับ

2020.08.08 6:10

เจ

เมื่อก่อนนะคนเขานิยมใช้รถติดแก๊สมากเพราะน้ำมันมันแพง เดี๋ยวนี้น้ำมันกับแก๊สราคาก็พอๆกัน แถมรถติดแก๊สมีอันตรายมากกว่า มีค่าบำรุงรักษามากกว่าทำให้เครื่องยนต์ของรถพังเร็วขึ้นด้วย เพราะการใช้แก๊สทำให้ตัวเครื่องมีความร้อนมากกว่าใช้น้ำมันครับ ผมเป็นช่างซ่อมนะเห็นมาเยอะแล้วมีรถมายกเครื่องใหม่เพราะใช้แก็สเยอะมาก

2020.08.30 15:47

สนทยา

จากคนที่เคยใช้ ทั้งสองระบบ นะครับ ที่ผมไปใช้แก๊สเพราะว่าช่วงนั้นสู้ราคาน้ำมันไม่ไหวครับ เลยไปติดแก๊มมาครับ ค่าใช้จ่ายลดลงมากเลยครับ งานก็ได้กำไรเยอะขึ้น แต่ปัญหาคือผ่านไปสัก 1ปีครับ ระบบเครื่องยนต์ต่างๆของรถยนต์เริ่มที่จะมีปัญหาครับ ต้องเปลี่ยนอะไหล่หลายตัวเลยครับ สรุปแล้ว น้ำมันถูกจริงครับ แต่ซ่อมรถแพงกว่าครับ

2021.06.28 14:30

Jaras

ผมว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้น่าจะเป็นคนที่รู้ดีว่า รถติดแก๊สกับรถเติมน้ำมัน มีข้อดีและข้อเสียอะไรบ้าง? เมื่อก่อนคุณมาตั้งกระทุ้ถามความคิดเห็นของคนอื่น ตอนนี้คุณต้องเอาประสบการณ์ตรงของคุณมาแชร์ให้กับคนอื่นได้รู้กันบ้างละครับ ผมเองก็อยากรู้ข้อมูลจากผู้ที่ใช้งานจริงเช่นกัน หากคุณมาอ่านเจอ มาบอกกันด้วย ขอบคุณครับ

2021.07.26 7:56

ศักดิ์สิทธิ์

ตั้งแต่ใช้รถยนต์มาไม่เคยคิดว่าจะเอารถยนต์ไปติดแก๊สเลยครับ ข้อเสียมีกว่าข้อดีเยอะเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นรุ่นเก่าๆด้วย อย่าเลย ใช้งานดีครับในช่วงแรกๆ เพื่อนผมโดนมาหลายคนแล้วคิดว่าจะประหยัดค่าน้ำมัน ใช่ครับประหยัดค่าน้ำมัน แต่เอาไปจ่ายค่าซ่อมกับค่าอะไหล่รถยนต์หมดครับ แถมต้องตรวจระบบทุกปีด้วยครับ ค่าใช้จ่ายทั้งนั้น

2021.08.23 14:48

แฟนฉัน จำได้ว่ามันมี

จำได้ว่า มันมีอยู่ช่วงนึงที่ คนเขานิยมกันเอารถไปติดแก๊ส LPG เพราะบอกว่าประหยัดน้ำมัน แต่ตอนนี้ ไม่ค่อยนิยมแล้วนะคะ จริงๆก็ไม่ได้ประหยัดกว่ากันสักเท่าไหร่ แล้วก็มีอันตรายมากกว่าด้วย ถ้ามีค่าใช้จ่ายเยอะด้วยเวลาจะไปต่อภาษีต่อทะเบียนรถ นอกจากตรวจเช็คสภาพรถธรรมดาแล้วจะต้องมีใบรับรองเรื่องถังแก๊ส LPG ด้วย คือบ้านเราเคยมีรถติดแก๊สค่ะแต่ตอนนี้ไปถอดออกแล้ว

2021.09.25 12:18

นฤทธิ์rit

รถยนต์ติดแก๊สน่าจะมีปัญหาเรื่องของลูกยางต่างๆครับ อายุการใช้งานของพวกนี้จะสั้นลงมาก แล้วเรื่องฝาสูบของรถยนต์ที่ติดแก๊สมักจะเจอปัญหาเยอะที่สุดครับ ถ้าให้แนะนำอย่าเอารถยนต์ของเราไปติดเลยครับ แต่ถ้าอยากใช้แก๊สจริงๆก็หาแบบที่เขาติดตั้งมากับตัวรถยนต์แล้วก็ได้ครับ ถ้าเป็นแบบนั้นพวกอะไหล่จะโอเคกว่า ไม่ค่อยเจอปัญหา

2022.01.24 15:36

สุทรรศน์

ถ้าเป็นเรื่องของอายุการใช้งานคิดว่ารถยนต์ที่ใช้น้ำมันน่าจะมีอายุการใช้งานที่นานกว่านะครับ แต่ในช่วงที่นำมันแพงแบบนี้ คิดว่ารถยนต์ที่ติดแก๊ส ก็ช้วยประหยัดเงินในกระเป๋าของเราไปได้เยอะเลยละครับ หลายคนนึกถึงเรื่องของการประหยัดเงินครับ ก็เลยเลือกที่จะติดแก๊สให้ับรถยนต์ของตัวเอง ซึ่งตอนนี้ราคาคิดแก๊สรถยนต์ก็ไม่แพงมากด้วยครับ

2022.03.24 4:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

บัญชีออมทรัพย์

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี