Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

ผมอายุ 33 ปี ครับ ทำงานเป็นพนักงานบริษัทเอกขนแห่งหนึ่ง เงินเดือนยังไม่เท่ากับคำถามที่ผมสงสัยนะครับ อยากขอถามความเห็นคนทั่วๆไปว่า พวกคุณมองกันว่าคนเดือนแสนบาทนี่เรียกว่าเป็นคนรวยแล้วหรือยังครับ ท่านใดมีมุมมองอย่างไรก็แชร์ใฟ้ฟังกันได้นะครับ ไม่ได้มีถูกผิดอะไรครับ แค่อยากเห็นมุมมองจากเพื่อนๆครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปาริชาติ

ผมคิดว่าคนจะรวยหรือไม่รวยไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าเรามีเงินเท่าไหร่ในกระเป๋า ไม่ได้วัดจากใครได้เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะเรียกรวย แต่มันขึ้นอยู่กับการบริหารเงินมากกว่าครับ คนไหนสามารถบริหารแต่ละเดือนได้ดีมินกิน มีใช้ มีเก็บ ผมก็ว่าเรียกว่ารวยแล้วล่ะครับ ถึงคุณจะมีเงินเดือนเป็นแสน แต่บริหารเงินไม่เป็น เป็นหนี้เป็นสินต้องส่งหนี้เดือนละเกือบแสน อย่างนี้ก็เรียกว่ารวยไม่ได้หรอกนะครับ

2020.01.24 7:35

Kayleigh

ส่วนตัวผมคิดว่าดูจากเงินเดือนอย่างเดียวไม่ได้ครับ เพราะยังไม่ได้ดูค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนเลย การจะเรียกว่ารวยแล้วหรือยังกับเงินเดือนหลักแสนนั้น จากความคิดผมผมคิดว่าหากใครยังรับเงินเดือนอยู่ไม่มีทางรวยหรอกครับ เพราะการที่คุณยังนั่งรับเงินเดือนนั่นคือการที่คุณยังเป็นลูกจ้างคนอื่นอยู่ แล้วการเป็นลูกจ้างจะรวยได้ยังไงครับ คนจะรวยต้องเป็นเจ้าของเท่านั้นครับ

2020.01.24 7:35

Pawarut

คำว่ารวยแล้วแต่ละคนที่จะให้คำนินยามครับ แล้วคำว่ารวยคนเราเรียกไม่เหมือนกันครับ สำหรับผมเงินสองแสนที่คุณมีผมบอกเลยครับยังไม่รวยแต่ในขณะที่ตุณไปถามคนที่ไม่เคยจับเงินแสนเขาก็จะบอกคุณว่าคุณรวยจัง เหมือนที่บอกละครับว่า รวยใครรวยมันครับ แต่ถ้ามีเงินแล้วก็อย่าไปอวดรวยนะครับเดียวเขาจะมั่นใส้เอาครับมีแล้วเก็บไว้ครับ

2020.03.14 5:55

Yod rak

ถ้าคุณไปถามพ่อค้าแม่ขาย หาเช้ากินค่ำ ว่าเท่าไหร่ถึงรวย เขาอาจต้องการเงินแค่ 1,000,000 ก็เพียงพอแล้วสำหรับชีวิตนี้ แต่…หากคุณลองไปถามนายห้าง เจ้าของธุรกิจ เงินล้านนึงพอไหมเขาคงตอบว่าไม่ เคยได้ยินคำนี้ไหม จงใช้ชีวิตให้ต่ำกว่าระดับรายได้ เพราะถ้าหาเงินได้ แต่เอาไปใช้จ่ายหมด แล้วเราจะเหลืออะไรมาออม การรู้จักใช้เงินจึงเป็นเรื่องสำคัญที่สุดแล้ว

2020.04.28 12:59

ส้มส้ม

ก็ถือว่ารวยนะค่ะ เพราะเค้าทำงานเดือนเดียวได้เป็นแสน แต่บางคนต้องทำทั้งปีกว่าจะได้แสนหนึ่ง กว่าจะเก็บอีก ใช้เวลาต่างกันมาก หลายคนถ้าเป็นไปได้ก็พยายามที่อยากจะได้เงินเดือนเป็นแสนใช่ไหมละค่ะ เพราะอะไร ก็เพราะอยากรวย มีเงินเยอะๆ ดังนั้นถ้ามีเงินเดือนประมาณนี้ก็ถือว่ามีฐานะใช่ได้เลยค่ะ แต่เรื่องมีความสุขไหมนั้นก็ต้องว่ากันอีกที

2020.07.24 8:8

น้องแตงโม^^

ถ้าดูแค่ตัวเลขเงินเดือนอย่างเดียว สำหรับเราเงินเดือนๆละ 100,000 บาทเยอะค่ะ หากเอามาหักลบกับค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนของเราที่มีอยู่ ณ ตอนนี้ เราถือว่าเรารวยแล้วพอใจละค่ะ555 แต่ก็อย่างที่หลายคอมเม้นท์ได้บอก คือมันขึ้นอยู่กับค่าใช้จ่ายของแต่ละคนมันมีมาก-น้อยไม่เท่ากัน เลยมีความคิดเห็นต่างกันว่าเงินเดือน 100,000 บาทเนี่ยรวยแล้วหรือไม่ค่ะ

2020.07.30 13:47

ภาคิน

สำหรับผมเงินเดือน 100,000 บาทผมคิดว่ามันเยอะมากนะครับ ถ้าผมได้เงินเดือน 100,000 บาทผมคงจะดีใจมากเพราะเงิน 100,000 บาทต่อเดือน ที่ได้เมื่อหักค่าใช้จ่ายต่างๆ ผมยังคงเหลือเงินไว้เก็บประมาณ 70,000บาท ถ้าคิดเป็นปี ผมคงมีเงินเหลือ ประมาณ 800,000บาท ซึ่งเงินจำนวนนี้มันเป็นจำนวนที่มากมายสำหรับตัวผม ผมทำงานเก็บเงินสัก 10 ปี ผมคงได้เกษียณอายุ ได้ไม่ทันแก่

2020.08.12 13:55

\\\เปียกปูน///

ถ้าเราได้เงินเดือน เดือนละหนึ่งแสนบาท ถือว่ารวยแล้วค่ะ เมื่อหักกับค่าใช้จ่ายที่เราต้องจ่ายอยู่ ณ ตอนนี้ เรามีเงินเหลืออีกเดือนละหลายหมื่นเลยอะ 😍 แค่คิดก็มีความสุข 555 หากวางแผนการใช้เงินอย่างดีและสามารถทำตามแผนที่วางไว้ได้ ก็สามารถมีเงินเก็บกันได้ทุกคนนะ แต่บางคนรายรับมันน้อยกว่ารายจ่ายมากจริงๆ น่าเห็นใจมากค่ะ

2020.08.27 5:44

เพียงนิยาย

ถ้าดูแค่ตัวเลขของเงินเดือน 100,000 บาท ถือว่าเยอะค่ะ แต่ต้องดูว่าคนที่ได้เงินเดือนๆละ 100,000 บาทนั้นเขามีรายจ่ายอะไรบ้างในแต่ละเดือน หากรายรับกับรายจ่ายสัมพันธ์กันมันก็โอเคอะค่ะ ยิ่งมีเงินเหลือเก็บด้วยยิ่งดีเลย สำหรับเราตอนนี้ยังมีงานทำ มีเงินพอกับค่าใช้จ่ายก็ดีใจแล้วล่ะค่ะ บางเดือนก็มีกังวลปนเครียดอยู่เหมือนกัน

2021.09.19 14:42

อนิวัฒน์

ถ้าเงินเดือนได้ขนาดนี้แล้ว ไม่ต้องไปใช้หนี้สินอะไรเลย ผมจัดว่าคนกลุ่มนี้รวยครับ แต่ถ้าเขามีหนี้สินที่ต้องจ่าย มากกว่าคึ่งหนึ่งของเงินเดือน ผมว่าเขายังไม่ถึงขั้นรวยครับ อยู่ในกลุ่มคนมีอันจะกินเท่านั้นครับ แต่ก็มีบางคนนะครับเงินเดือนน้อยกว่าที่คุณถามเขาเป็นคนรวยก็ได้นะครับเพราะเอาเงินเดือนไปลงทุนทำอย่างอื่นด้วย

2021.10.12 8:23

29Komcharn92

ถ้าจะเอาแบบรวยเลย ซื้ออะไรไม่ต้องคิดมาก ผมว่าต้องมีเงินเดือนๆละเป็นล้านบาทอะครับถึงจะพอ แต่จะไปทำอะไรล่ะถึงจะได้เงินเดือนมากขนาดนั้น คนที่ได้เงินเดือนหลักแสนนี่ก็มากแล้วล่ะ อย่างตัวผมเองไม่ต้องพูดถึง เงินเดือนไม่แตะหลักแสนหรอกครับ ไม่ว่าจะได้เงินเดือนๆละเท่าไหร่ ต้องมีการวางแผนทางการเงินให้ดี เรื่องนี้สำคัญครับ

2021.10.14 12:15

--ชีวิน--

ไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้เหมือนกันนะ ที่เจ้าของกระทู้ถามมาว่า "คนเดือนแสนบาทนี่เรียกว่าเป็นคนรวยแล้วหรือยัง?" อยู่ที่ว่าคนนั้นมีรายจ่ายต่อเดือนเท่าไหร่อะครับ อย่างผมเนี่ย ถ้าดูจากรายจ่ายทั้งหมดในแต่ละเดือน เทียบกับรายรับหนึ่งแสนบาทต่อเดือนอย่างที่เจ้าของกระทู้ได้สมมติถามขึ้นมา ผมถือว่าผมรวยละครับ ใช้เงินสบายเลยล่ะ

2021.10.27 8:5

พงษ์เพชร

เอาแบบนี้เลยครับ เทียบกับคนที่ทำงานราชการแล้วกันครับแล้วจะทราบว่าเงินเดือน1แสนบาทนี้เป็นยังไง คนที่รับราชการ เอาซี 9 คือระดับผู้บริหารเลยละกันนะครับ เงินเดือนได้ประมาณ 2-3หมื่นบาทเท่านั้นครับ ถ้า 1แสนบาท ก็น่าจะเป็นของ พวก สส. หรือว่า พวกนายกรัฐมลตรีแหละครับ ที่ได้มากขนาดนั้น แบบนี้เรียกว่ารวยไหมละครับ

2022.01.16 16:35

กิตติภูมิ

คนมีเงินเดือนที่1แสนบาทไม่ได้เรียกว่าคนรวยหรอกครับ เขาเรียกว่าเป็นคนมีฐานะมากกว่าครับ เรื่องที่ว่าจะรวยหรือว่าไม่รวยต้องดูที่ภาระหนี้สินของเขามากกว่า บางทีคนที่มีเงินเดือนเยอะๆ ก็มีหนี้สินที่ต้องจ่ายตามมาเยอะด้วยเหมือนกัน อาจจะต่างกับคนที่เงินเดือนน้อยๆ แต่ไม่มีหนี้สินก็ได้ คนอย่างหลังนี่มีความสุขมากกว่านะ

2022.03.23 13:12

วิธาน.74

ดูที่เงินเดียวอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ ต้องดูด้วยว่าค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนเท่าไหร่ สามารถเก็บเงินได้เดือนละเท่าไหร่ด้วยนะ ถ้าเก้บเงินได้แบบที่ไม่ต้องเอามาใช้เลยก็ยังอยู่ได้ อยู่อย่างสบายๆในทุกๆเดือน อย่างนั้นผมว่ารวยแล้วล่ะครับ แต่จะทำงานอะไรถึงจะได้เงินเดือนละเป็นแสน เดี๋ยวนี้เงินเดือนสองหมื่นก็หายากแล้วนะ

2022.04.19 12:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

บัญชีออมทรัพย์

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี