Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

ทุกวันนี้ไม่ได้สนใจสมุดบัญชีธนาคารเลยค่ะ และไม่ได้ไปปรับสมุดบัญชีนานมากแล้วจะเป็นอะไรไหมคะ?การปรับบัญชีมีประโยชน์อย่างไรไม่ปรับได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thanee

การปรับสมุดบัญชีก็มีประโยชน์ตรงที่ว่าคุณสามารถรับรู้ถึงการเคลื่อนไหวของบัญชีธนาคารของคุณการเข้าออกของเงินของคุณตลอดการทำธุรกรรมทางการเงินของคุณอยู่ตลอดและรู้ตลอด จะได้ตรวจเช็คได้มากขึ้นว่าเงินหายไปไหนรึเปล่า แต่ถ้าไม่ได้ปรับสมุดมานานก็แสดงว่าไม่ได้สนใจการเคลื่อนไหนของเงินมานานมากแล้วค่ะ

2019.08.01 18:0

Bunbongkarn

บางคนเงินหายไปก็ไม่รู้ตัวเพราะว่าไม่ได้ปรัสมุดบัญชีมานานแล้วก็มี ดังนั้นให้ขยันปรับสมุดบัญชีธนาคารอย่างสม่ำเสมอจะดีกว่านะครับจะได้ตรวจเช็คอยู่เรื่อยถ้าเงินหายจะได้หาพบได้ทันตรวจสอบปัญหาได้ทัน ดังนั้นการปรับสมุดบัญชีก็มีประโยชน์อยู่นะ อย่าละเลยเลยนะ และคงรเก็บรักษาสมุดบัญชีไว้ให้ดีๆล่ะ

สาวิทย์

โดยส่่วนตัวแล้วก็เหมือนกัยผ็ุถามนะ ผมก็ไม่ค่อยไดปรับสมุดบัญชีมานานแล้ว แต่เคยได้ยินมาว่าถ้าไม่ไปปรับสมุดบัญชีนานเกิน 20 รายการจะรวมยอดให้ คิดว่าไปปรับก็ไก้ไม่ปรับก็ได้ขึ้นอยู่กับความสะดวกของคุณนะครับเพราะก็ไม่ได้มีผลอะไรมากมาย แค่เก็บมสุดบัญชีอย่าให้หายก็พอ

Pricha

ถ้าคุณจะต้องทำธุรกรรมทางการเงิน เช่นการขอสินเชื่อ ก็ต้องมีการปรับสมุดบัญชีนะ เพราะจะได้เอาตัวเลขเงินเข้าออกในบัญชีมาเป็นหลักฐานในการขอสินเชื่อ ดังนั้นปรับไว้ก่อนเรื่อยก็ดีกว่าจะได้ไม่เสียเวลา เพราะอกสารสำคัญที่ต้องใช้เมื่อขอสินเชื่อ คือสเตทเม้นท์ จึงควรปรับสมุด หรืออัพเดตสมุดบัญชีเอาไว้

Kaeo

สมุดบัญชี ที่จริงมันสำคัญนะ อย่างเช่น มันเป็นเอกสารที่แสดงพฤติกรรมและวินัยการใช้เงินของเราได้อย่างดี หรือแม้แต่การที่เราสมัครงานในบางที่ที่เวลาเราขอเรียกเงินเดือนมากกว่าหรือเท่ากับที่เก่า เขาก็จะเรียกดูบัญชีย้อนหลังในการรับเงินของเราเพื่อเป็นหลักฐานยืนยัน มันใช้หลายอย่างนะอัพๆไปเถอะไม่เสียเงิน

2020.03.27 5:59

Thanapon

ถ้าเราตั้งใจจะทำธุรกรรมการเงินสักอย่างการขอสินเชื่อการไปปรับสมุดบัญชีเงินฝากประจำก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีนะเพราะเหมือนจะได้รู้ว่าหลักฐานการเงินของเราเข้าออกยังไง มีความน่าเชื่อถือไหม แต่ว่าสมัยนี้เนี่ยแทบทุกธนาคารเลยก็จะมี Application ที่ทุกครั้งที่เราโอนเงินออกไป หรือว่ากดเงินออกมาใช้ ฝากเงิน ก็จะมีข้อมูลพวกนั้นขึ้นมาให้อยู่ ก็เลยทำให้เราเองก็ไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเหมือนกัน

2020.04.16 4:7

ชุ่ม

จำเป็นครับคือในกรณีที่เราอยากจะทำบัตรเครดิตหรือจำเป็นที่ต้องใช้ข้อมูลย้อนหลังเกี่ยวกับสลิปเงินเดือนที่เราได้รับ สามารถใช้หลักฐานนี้จากสมุดคู่ฝากของเรานะครับโดยการพับสมุดคู่ฝากของเราทุกเดือน ซึ่งเราจะเห็นรายรับของแต่ละเดือนที่เราได้ว่าคงที่แค่ไหนไม่ใช่หลักฐานในการกู้เงิน หรือในการขอเปิดใช้บริการของบัตรเครดิตก็ได้ครับ

2020.04.24 14:48

Tum

จริงๆในทุกวันนี้การปรับสมุดบัญชีก็แทบจะไม่ค่อยมีความจำเป็นอะไรสักเท่าไหร่นะคะซึ่งบางคนก็เลิกปรับสมุดบัญชีไปแล้วแต่สำหรับบางคนการปรับสมุดบัญชีก็ยังสร้างประโยชน์ให้เขาอยู่ถ้าคุณคนนั้นเป็นคนชอบทำบัญชีรายรับรายจ่ายที่เป็นลายลักษณ์อักษรหรือเขียนลงในสมุด การปรับสมุดบัญชีจะทำให้เรารู้ความเคลื่อนไหวของเงินในธนาคารของเราในทุกๆรายการทั้งเข้าและออกค่ะทำให้เราสามารถจัดการค่าใช้จ่ายได้อย่างละเอียดมากขึ้น

2020.04.28 10:3

วิทยา

เดี๋ยวนี้พวกมิจฉาชีพเยอะนะครับ ปรับสมุดไว้บ้างก็ดี ยิ่งถ้าคนที่ชอบใช้ mobile banking บางคนอยู่ๆก็เงินหายไปโดยไม่รู้ตัวก็มี การที่คุณอัพสมุดไว้อย่างน้อยมันก็เป็นหลักฐานได้ แล้วก็อย่าคิดว่าเรื่องนี้ไม่มีประโยชน์อะไรนะครับ จริงๆเเล้วมีธุรกรรมหลายประเภทมากที่เค้าจะดูสมุดบัญชีหรือใช้สำเนาของสมุดบัญชีของคุณด้วย แนะนำให้คุณอัพเดทเป็นประจำสม่ำเสมอดีกว่าครับ

2020.05.16 2:14

อุบลวรรณ

เราเองก็ตั้งแต่เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์มาก็ไม่เคยไปปรับสมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของเราเลยนะคะ ส่วนตัวก็เลยรู้สึกว่าถึงจะไม่ได้ปรับสมุดบัญชีก็ไม่ได้มีผลเสียหายอะไร แต่เคยได้ยินมาว่าถ้าเราอยากจะทำธุรกรรมการเงินกับธนาคารบางอย่างอาจจะเป็นกู้หรือขอสินเชื่ออะไรแบบนี้การปรับสมุดบัญชีเงินฝากเป็นประจำอาจจะมีประโยชน์ในอนาคตด้านนี้ก็ได้ค่ะ

2020.05.24 11:37

beer

อย่าดูเบาเรื่องการปรับสมัดบัญชีนะคะ เพราะเป็นเรื่องสำคัญมากจริงๆเลยคะ เหมือนที่พี่เขาบอกคะถ้าเราจะไปขอสินเชื่ออะไร เขาจะดูที่บัญชีเราคะ แล้วเชื่อไหมคะ ถ้าเราไม่เคยปรับสมุดบัญชีเลยเวลาเราไปปรับมันจะรวมทั้งหมดเป็นยอดเดียวกันกันเลยคะ คือมีสองช่องเท่านั้น เงินเข้าเท่าไรแล้วเงินออกรวมทั้งหมดเท่าไรแค่นั้น มันไม่แยกวันให้นะคะว่าวันไหนเข้าหรือออกเท่าไร

2020.05.26 5:20

บัณฑิตา

เดี่ยวนี้หลายคนเป็นแบบนี้จริงๆคะไม่ค่อบปรับสมุดปัญชีกันเลยคะ เพราะว่า ทำผ่านมือถือกันหมดคะ แต่การปรับสมุดบัญชี เราสมควรทำเดือนละครั้งนะคะ มันสำคัญเหมือนที่พี่ๆเขาบอกเลยคะ ถ้าเราไปขอสินเชื่ออะไรเขาจะขอดูสมุดเงินฝากด้วยนะคะ ถ้าไม่มีการเคลือนไหวบัญชีเลย เขาจะมองเราแบบแปลกๆนะคะ แล้วเขาคงไม่ไปค้นจากฐานข้อมูลเขาหลอกคะว่าเราใใช้จ่ายผ่านเน็ตไหม

2020.06.17 13:31

วายุ

ผมก็เคยปรับสมุดบัญชีนะครับ พอปล่อยไว้นานๆหลายเดือน ข้อมูลที่อยู่ในบัญชีกลับไม่มีรายละเอียดให้เราได้ดูย้อนหลังครับ เป็นการปรับตัวเลขในบรรทัดเดียว ทำให้ผมรู้แล้วครับว่าจำเป็นต้องมีการปรับสมุดบัญชีทุกเดือนเพื่อจะได้เห็นเงินเข้าเงินออก ถ้าปล่อยไว้เป็นเวลานานๆแล้วเอามาปรับ ก็จะไม่ได้รู้รายละเอียดของบัญชี

2020.07.14 20:46

ลำภู

เราเองก็ไม่ได้ไปปรับสมุดบัญชีมานานแล้วเหมือนกันนะคะ ก็ไม่เห็นว่าจะมีปัญหาอะไร อย่าง ถ้าจะใช้สมุดรายงานเดินบัญชีจริงๆก็เพื่อเอาไว้ดูว่าเงินเราเข้าออกจากบัญชีนี้ไปทางไหนบ้างแต่เดือนนี้ธนาคารก็ทำ App Application Banking มาเราก็เลยรู้สึกว่าการไปปรับสมุดบัญชีเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยจำเป็นแล้วค่ะ อยากได้บัญชีย้อนหลังก็ไปขอกับธนาคารได้เลย

2020.07.20 8:3

น้ำหวาน

ก็จากที่อ่านๆคอมเม้นท์ของแต่ละคนมาเจ้าของคำถามคงจะได้รับคำตอบแล้วนะคะ แต่เรามีวิธีการปรับสมุดบัญชีง่ายๆมาบอกหากว่าไม่สะดวกไปที่ธนาคารนะคะ วิธีนั้นคือ การปรับสมุดบัญชีที่เครื่องค่ะ ทำได้โดยไปที่เครื่องปรับสมุดอัตโนมัติ แล้วเปิดหน้าที่มีข้อมูลล่าสุดเสร็จแล้วก็เอาสมุดบัญชีเข้าไปในเครื่องได้เลยค่ะ จากนั้นก็รอเครื่องจัดการให้ค่ะ

2020.08.16 7:0

สาววาริน💚💚

เรายังหาสมุดบัญชีธนาคารของเราไม่เจอเลยค่ะ ส่วนใหญ่เราทำธุรกรรมผ่านแอพของธนาคารเลยไม่ค่อยได้ใช้สมุดน่ะ เอาไปไว้ที่ไหนก็ไม่รู้ ต้องแกล้งทำเป็นลืมๆอีกไม่นานก็เจอเอง..เป็นบ่อยค่ะ555 ที่จริงก็ควรจะปรับสมุดบัญชีเป็นประจำจะดีกว่าค่ะ เผื่อว่าเอาไปใช้สมัครบัตรเครดิตหรือขอสินเชื่อต่างๆ ถ้าหาไม่เจอจริงๆคงต้องยอมเสียค่าธรรมเนียมเพื่อขอสมุดบัญชีใหม่

2020.08.25 14:46

op

ไม่มีความจำเป็นแล้ว เดี๋ยวนี้ใช้ statement online ได้ ใครถามว่าปรับฟรี ไม่เสียอะไร ต้องบอกว่าเสียเวลามากๆ ยิ่งรายการเยอะๆ เปลี่ยนสมุดบ่อยๆ จะรู้เลยว่าเปลี่ยนสมุดที ไม่ใช่เรื่องสนุก เล่มก็เล็กนิดเดียว เก็บรายการเยอะๆ มากไม่ได้ ต้องมีหลายเล่ม รกบ้าน เงินเข้าออก แจ้งเตือนในแอพหมดแล้ว ปรับกับเครื่องก็เสียเวลา เสียอารม บ่อยมากที่เครื่องมันอ่านไม่ออก ไม่ปรับให้

2020.12.03 8:50

Ranina479

การปรับสมุดบัญชีบ่อยๆมีประโยชน์ตรงที่คุณจะมีบันทึกรายการเดินบัญชีทุกรายการแบบไม่ตกหล่น ตรวจสอบง่าย สบายตา รู้ที่มาที่ไปของทุกการทำธุรกรรมค่ะ สำหรับคนที่ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องนี้หรือไม่จำเป็นต้องรู้รายละเอียดทุกอย่างเพราะไม่ได้ต้องการตรวจสอบอะไรมากมายก็เลยไม่ได้ปรับสมุดบัญชีกันนัก เราเองก็คนนึงล่ะที่เป็นอย่างนั้นค่ะ

2021.09.28 13:55

รินนภา

เมื่อก่อนเราเป็นคนที่ชอบปรับสมุดบัญชีนะคะ แต่พอหลังๆเรามาใช้บัญชีธนาคารที่ผูกเข้ากับแอปของธนาคาร ก็ไม่ค่อยจะได้ไปปรับสมุดบัญชีเหมือนเมื่อก่อนแล้วค่ะ เดี๋ยวนี้ถ้าไม่ไปขอทำบัตรเครดิตหรือว่าไปขอสินเชื่อก็ไม่จำเป็นต้องปรับแล้วล่ะคะ เราสามารถเช็คประวัติการเงินของเราได้ผ่านจากหน้าแอปบัญชีของเราเลย สะดวกกว่าเยอะ

2022.01.09 14:53

/นายภาสกร/

เรื่องการไม่ได้ไปปรับสมุดบัญชีน่าจะเป็นกันหลายคน ผมเองก็ด้วยไม่ได้ทำมานานแล้วครับ ใช้แต่แอปของธนาคารน่ะเวลาโอนเงิน จ่ายเงิน หรือรับเงิน มีข้อความแจ้งมาตลอด ผมแค่ดูว่ามันถูกต้องมั้ยในเรื่องของตัวเลข มันก็ปกติดีนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร ไม่มีใครโอนเงินเข้าบัญชีหรือเอาเงินไปจากบัญชีของผมแบบแปลกๆเลย ใช้งานสะดวกดีครับ

2022.03.17 3:50

Prarp34

การปรับสมุดบัญชีธนาคารเหรอครับ ถ้าทำได้มันก็ดีกับตัวเจ้าของบัญชีเอง เวลาที่จำเป็นต้องใช้รายการเดินบัญชีแบบย้อนหลังสามเดือนหรือหกเดือนก็มีไปแสดงให้ดูได้เลย ถ้าไม่ค่อยได้ปรับสมุดบัญชีธนาคาร คุณต้องไปขอกับทางธนาคารซึ่งจะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการขอสำเนานี้ด้วย อันนี้แล้วแต่ความสะดวกและความจำเป็นของเจ้าของบัญชีครับ

2022.04.16 15:59

/ลลิล/

เรื่องการปรับสมุดบัญชีมันเป็นความเคยชินนะคะ เมื่อก่อนต้องทำเป็นประจำเพราะไม่อย่างนั้นรายการเดินบัญชีของเราจะหายไปเพราะว่ามันจะรวมยอดเป็นยอดเดียว ถ้าอยากได้รายละเอียดต้องจ่ายค่าธรรมเนียมในการขอเอกสาร เดี๋ยวนี้เอาแค่พอรู้ว่ามีเงินเข้าและออกเท่าไหร่ เมื่อไหร่ก็พอละ เราเองไม่ได้ไปปรับสมุดบัญชีนานแล้วเหมือนกันค่ะ

2022.05.17 13:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี