Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มามีรายได้ที่มั่นคงต้องทำอย่างไร

เราทำงานกับที่บ้านบ้านเราเป็นร้านซ่อมรถยนต์มีลูกค้ามาใช้บริการค่อนข้างดีต่อเดือนเหตุที่เราทำเพราะไม่มีใครช่วยที่บ้านจริงๆแล้วเราไม่ชอบงานแบบนี้เท่าไร เราคิดว่ารายได้ไม่แน่ไม่นอนแล้วแต่ลูกค้า ถ้าเราทำแบบนี้เราจะมีรายได้ที่ัม่นคงได้อย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สิริกิติ์

แต่ละคนย่อมมีแรงจูงใจที่แตกต่างกันออกไป เป้าหมายก็ย่อมแตกต่างกันออกไปด้วย เช่น บางคนต้องการปิดบัญชีหนี้สินทั้งหมด บางคนต้องการวางแผนการเงินเพื่อชีวิตหลังเกษียณ และไม่ว่าเป้าหมายของคุณจะเป็นอะไร อย่างน้อยให้แน่ใจว่าคุณได้วางแผนการเงินในชีวิตคุณให้ดีๆครับ

2020.01.24 7:35

สุทธิพงศ์

น้องครับพี่ขอแนะนำแบบนี้นะครับ ไม่ว่าเงินเดือนคุณจะสูงซักกี่แสนบาท แต่ก็ไม่ได้แปลว่าคุณต้องพึ่งพาเงินก้อนนี้เพียงอย่างเดียว อย่าหยุดแค่เพียงพึงพอใจกับเงินเดือนที่ได้ แต่ควรหาช่องทางเพิ่มรายได้อื่นๆสร้างเป็นตัวเลือกหรือเป็นเงินสำรองยามฉุกเฉิน สู้ๆนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ

2020.01.24 7:35

ผาณิต

แต่อู่ที่บ้านที่ซ่อมรถตลอดมาก็มีรายได้ประจำในแต่ละเดือนใช่ไหมคะ ก็เรียกได้ว่าเป็นอาชีพที่แน่นอน ถ้าเราสามารถรักษาชีวิตนี้ต่อไปได้ มีอาชีพเป็นของตัวเองนี้ดีนะคะ บางคนอาจจะคิดว่าทำงานบริษัทเป็นพนักงานกินเงินเดือนมีอาชีพรายได้มั่นคงดีกว่า แต่อย่าลืมว่าถ้าเศรษฐกิจย่ำแย่เหมือนกับช่วง covid ระบาดที่ผ่านมา หลายคนก็ถูกไล่ออกจากบริษัทนะคะ สู้ๆเรามีกิจการเป็นของตัวเองแล้วก็ควบคุมรายรับรายจ่ายได้แบบนี้ดีกว่าค่ะ

2020.06.23 11:50

ธีรวัฒน์

อย่างแรกเลย คุณบอกว่าคุณไม่ชอบอาชีพที่คุณทำอยู่ แต่ก็มีรายได้ที่ดี.... จริงๆผมว่าคุณต้องเปลี่ยนทัศนคติในการทำงานของคุณใหม่ครับ ถ้าคุณพยายามที่จะมีความสุขกับงานที่คุณทำได้ เดี๋ยวอะไรดีๆมันจะเข้ามาหาคุณเอง เช่นถ้าคุณมีความสุขหน้าตาคุณก็จะยิ้มแย้มรับแขก คนก็อยากจะเข้ามาใช้บริการร้านคุณ หรือถ้าคุณทำใจให้ชอบกับงานที่มีอยู่และพัฒนาเรียนรู้งานให้ออกมาดี ผมว่าธุรกิจคุณจะไปได้อีกไกลครับ

2020.07.16 8:42

ทุเรียน

ถ้าต้องการรายได้ที่มั่นคงน้องต้องทำงานราชการแล้วหละคะ แต่พี่เห็นว่างานบริการเกี่ยวกับซ่อมรถยนต์ที่น้องทำอยู่ก็มีรายได้ดี เพียงแค่น้องไม่ชอบงานแบบนี้ ขอน้องลองเปลี่ยนความคิดใหม่ พี่เห็นคนแถวบางพี่ เขาเปิดอู่ซ่อมรถยนต์เหมือนน้อง เขาสามารถมีรายได้ดี ตอนนี้เขาไม่ต้องทำงานเอง เขารับงานแล้วมีลูกจ้างเป็นคนทำงาน แต่พี่เห็นสิ่งแรกที่เขามีคือเขารักที่ให้บริการ น้องลองดูนะคะ

2020.07.20 23:19

วายร้าย++

มีอาชีพที่มั่นคงแต่รายได้ไม่แน่นอน กับ มีอาชีพที่ไม่มั่นคงแต่มีรายได้แน่นอน คุณอยากได้แบบไหนคะ? จากสถานการณ์การระบาดของโควิด-19ที่เกิดขึ้นในทุกวันนี้ คุณคงเห็นแล้วว่าไม่มีอาชีพไหนเลยที่จะไม่ได้รับผลกระทบ ถ้าคุณมีอาชีพที่ทำรายได้อยู่เรื่อยๆอยู่แล้วทำต่อไปเถอะค่ะ ถ้าอยากทำอย่างอื่นด้วยแค่ทำเพิ่มก็พออย่าถึงกับทิ้งอาชีพที่มีอยู่เลย

2020.08.11 7:52

nikky

เห็นด้วยกับหลายๆความคิดเห็นนะคะที่ว่า คุณควรจะเห็นคุณค่างานที่มีตอนนี้ที่เป็นงานของที่บ้าน แล้วเอาอาชีพนี้นี่แหละมาทำให้มันมั่นคงด้วยการพัฒนาเรื่องต่างๆ และต่อยอดธุรกิจเพื่อสร้างรายได้เพิ่มขึ้น เช่น การบริการที่ดีมากขึ้น หรือเปิดร้านอะไรสักอย่างที่ควบคู่ไปกับธุรกิจที่มีอยู่แล้วค่ะ อย่างเช่นเวลาลูกค้ารอซ่อมรถอาจจะมีร้านกาแฟอะไรแบบนี้ก็น่าสนใจนะคะ

2020.08.30 18:15

บอส

สามารถมีรายได้ที่มั่นคงได้เหมือนกันนะครับสำหรับการซ่อมรถ ถ้าเราบริการดีและเอาใจลูกค้า มีความซื่อสัตย์ต่อการบริการและการขาย ลูกค้าชอบทั้งนั้นเหรอครับถ้าเราบริการดีดูแลดี ถ้าถามเกี่ยวกับจะมีสภาพที่มั่นคงในเรื่องของรายได้ ก็ต้องหมั่นเอาใจลูกค้าเพราะลูกค้าให้เงินเรา ผมคิดว่าการบริการนี้ล่ะครับที่จะทำให้งานนี้เป็นงานที่มั่นคง

2020.10.22 7:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี