Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำยังไงดี ผ่อนส่งบ้านไม่ครบค่างวดตามสัญญา

คือเราเอาบ้านเข้ากับธนาคารสีม่วง วงเงิน 800,000 ผ่อนต่อเดือน 12,000 ส่งตรงตลอด 10 เดือน มาเดือน ก.ย.นี้เกิดปัญหาการเงินนิดหน่อย ส่งค่างวดไปได้ 7,500 ซึ่งไม่ครบตามสัญญาที่ 12,000 แบบนี้จะเกิดปัญหาตามมาภายหลังอย่างไรบ้าง แล้งเราจะต้องทำยังไงดี พอดีเดือนนี้การเงินช๊อตจริงๆค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tadpol

น่าจะเป็น สินเชื่อธุรกิจ เพราะส่งแพง เจอดอกเยอะ มีอีกวิธี ทำเรื่องขายให้คนใกล้ชิด และ ทำเรื่องเป็นสินเชื่อที่อยู่อาศัย ดอกจะถูกลงเกือบ 3 เท่าครับ จำนวนผ่อนต่องวด ก็ลดลง ดอกเบี้ยจะปรับเป็นอัตราผิดนัดชำระ (15%+) เดือนต่อไปส่งค่างวด 12000 เท่าเดิมอาจไม่พอจ่ายดอกแล้วนะ.. ติดต่อธนาคารสอบถามวิธีแก้ไขด่วน

2019.10.18 17:59

ขนิษฐา

ดอกเยอะมากครับ บ้าน 8 แสนแต่ผ่อนตั้ง 12000 แนะ หามาโปะ งวดต่อไป ทำเรื่องลดดอกได้หรือป่าว ทางเดียวคือต้องรีบมาชำระทั้งส่วนต่างและเบี้ยปรับครับ ชำระให้เร็วที่สุด มีน้อยโปะน้อย มีมากโปะมาก เพราะดอกเบี้ยผิดนัดคิดทุกวันจนกว่าจะชำระเป็นปกติครับ แต่หากเป็นปัญหาระยะยาวลองคุยกับธนาคารขอลดยอดผ่อนครับ

2019.11.27 23:10

Puran

ก็ต้องขอคุยกับทางธนาคารค่ะว่ามีวิธีอื่นที่จะลดการผ่อนชำระลงไหม เพราะว่าปกติแล้วการพูดคุยกับทางธนาคารถือว่าดีกว่าค่ะเพราะว่าการพูดคุยจะช่วยเรา ให้สามารถที่จะได้รับการผ่อนผัน ว่าทางธนาคารก็อยากให้เราผ่อนชำระคืนอยู่แล้ว ยิ่งถ้าเขาเห็นความพยายามที่เราจะผ่อนชำระคืนกับเขาเขาก็ต้องเข้าใจล่ะคะว่าสถานการณ์นี้ตอนนี้มันเป็นแบบนี้เขาน่าจะเห็นใจ ดังนั้นอย่าเพิ่งไปหามาโปะนะค่ะไปคุยดูก่อน

2020.05.13 14:52

สมร

ช่วงนี้ เขามีเรื่องการพักชำระหนี้ไม่ใช่เหรอครับ ลองไปคุยกับทางธนาคารดูก่อนก็ได้นะครับ แต่ผมว่าคุณสามารถขอพักชำระหนี้ได้นะครับช่วงนี้ เพราะหลายคนก็เป็นแบบนี้ครับ เงินได้น้อยกว่าปกติ บางคนรายได้หายครับ คิดว่าตอนนี้ทางธนาคารต่างๆก็พยายามหาวิธีช่วยนะครับ เพราะตามข่าวที่ออกมาธนาคารที่เป็นของรัฐเขาประกาศการพักชำระหนี้แล้วครับ

2020.05.25 13:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี