Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โอนเงินผิดบัญชีทำยังไงดี?

ช่วยด้วยค่ะ วันนี้ดิฉันโอนเงินของบริษัทให้กับลูกค้าแต่ปรากฎว่าลูกค้าไม่ได้รับเงินที่โอนพอดิฉันตรวจสอบปรากฏว่าใส่หมายเลขบัญชีผิดคะไปเข้าของใครไม่รู้ตอนนี้ทางบริษัทจะให้ดิฉันรับผิดชอบเงินที่โอนผิดค่ะ เลยอยากทราบว่ามีวิธีที่เราจะได้เงินคืนไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nattasit

เบื้องต้นขอให้คุณทำตามขั้นตอนต่อไปนี้นะครับขั้นตอที่หนึ่งแจ้งปัญหา และนำส่งหลักฐานที่เกี่ยวข้อง ให้แก่ธนาคารที่เราใช้โอนเงิน ขัเนตอนที่สองธนาคารแจ้งระยะเวลาที่ใช้ตรวจสอบการโอนเงิน ขั้นตอนที่สามธนาคารติดต่อผู้รับโอนเงินผิด เพื่อให้ยินยอมคืนเงิน ขั้นตอนที่สี่ธนาคารแจ้งผลการดำเนินการ

2019.08.01 18:0

ทวีศักดิ์

กรณีผู้รับโอนยินยอมคืนเงิน : ธนาคารจะโอนเงินคืนเข้าบัญชีผู้โอน กรณีผู้รับโอนไม่ยินยอมคืนเงิน : ผู้โอนสามารถแจ้งความต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อออกคำสั่งทางกฎหมายให้ธนาคารของผู้รับโอนเงินดำเนินการอายัดบัญชี หรือให้เปิดเผยข้อมูลบัญชีให้แก่เจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อดำเนินการทางกฎหมายต่อไป

2019.08.01 18:0

Nitthon

สิ่งที่คุณควรต้องทำ คือ เก็บหลักฐานการโอนเงินต่าง ๆ ไว้ให้ครบ ไม่ว่าจะเป็นสลิปการโอนเงินที่ออกมาจากตู้เอทีเอ็ม หรือจะเป็นหน้าจอการโอนเงินทาง Internet หรือ Mobile Banking ต่อจากนั้นคุณก็ต้องติดต่อไปที่ธนาคารปลายทางที่คุณโอนเงินไปผิด เพื่อแจ้งปัญหาและสอบถามวิธีการขอคืนเงิน โดยธนาคารแต่ละแห่งก็จะมีวิธีการปฏิบัติที่แตกต่างกันออกไป

2020.03.19 13:22

Srisuriyothai

ได้เก็บหลักฐานการโอนเงินไว้อยู่หรือเปล่าคะ ถ้ายังไงก็เอาหลักฐานการโอนเงินของเราไปแจ้งความไว้กับสถานีตำรวจก่อน หลังจากนั้นก็ไปติดต่อกับธนาคารดู บางทีถ้าเราสามารถติดต่อกับธนาคารแล้วก็เจ้าของบัญชีที่เราโอนผิดไปบางคนเขาเป็นคนดีค่ะเขาเข้าใจแล้วก็โอนเงินกลับมาให้ก็มี แต่เราอาจจะต้องเสียเวลาในการดำเนินเรื่องอยู่เหมือนกัน เราเองก็เคยเจอ สู้ๆนะคะ

2020.04.21 10:41

จอยจอย

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ แต่ที่ตกใจหลังจากนั้นก็คือ เราไม่รู้ว่าเราโอนผิด กว่าจะตามก็ยากมากๆ และเราก็ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงด้วยตอนนั้นตกใจมาก เพราะผ่านไปเกือนเดือน เพื่อนเพิ่งบอกว่าไม่ได้เงิน เราเลยตามไม่ได้ เพราะไม่มีหลักฐานอะไรสักอย่าง ยังไงก็เช็คดีๆก่อนโอนนะค่ะ ดูชื่อดีๆ อันนี้ขอย้ำเลยค่ะ ดีนะว่าไม่ได้โอนผิดไปเยอะเท่าไหร่

2020.07.30 14:24

joe_sarayut

ผมเป็นคนนึงครับ เคยมีคนโอนเงินมาผิดเหมือนกันเข้าบัญชีผม เเต่ว่าเขาไปเเจ้งธนาคาร ธนาคารก็เลยโทรมาหาผม สุดท้ายธนาคารให้ไกล่เกลี่ยกันเอง ถ้าไม่โอนเงินคืนก็จะไปดำเนินคดี เเต่คนที่โอนเงินมาผิดเเม่งไม่ขอโทษสักคำที่ทำให้ผมเสียเวลา เเต่เขามีหลักฐานครบผมเลยก็ต้องโอนคืนเเถมตอนนั้นผมไม่มี Mobile Banking ต้องโอนที่ธนาคารเสียค่าโอนอีก ทางนั้นก็ไม่จ่าย เซ็ง ... เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ก่อนจะโอนควรดูให้ดีก่อน 555

2020.07.31 13:37

บงกช

เมื่อคุณรู้ว่าโอนเงินผิดบัญชีไปให้คนอื่นที่ไม่ใช่บัญชีของคนที่จะรับเงินจากคุณ คุณต้องเก็บหลักฐานการโอนเงินต่างๆไว้ให้ครบไม่ว่าจะเป็นสลิปการโอนเงินที่ออกจากตู้เอทีเอ็มหรือ จะเป็นหน้าจอการโอนเงินทางอินเตอร์เน็ตแบงค์กิ้งหรือโมบายแบงค์กิ้ง แล้วให้คุณนำเอกสารการทำรายการและสำเนาบัตรประชาชนไปแจ้งความที่สถานีตำรวจไว้ก่อน แล้วคุณติดต่อไปยังธนาคารปลายทางที่คุณโอนเงินผิดไป เพื่อแจ้งปัญหาและสอบถามวิธีการขอคืนเงิน

2020.08.18 13:15

ผักหวาน++

หวังว่าคุณจะได้รับเงินที่โอนผิดไปกลับคืนมานะคะ ไม่งั้นต้องรับผิดชอบเอง..แย่เลยค่ะ จากประสบการณ์คราวนี้ ครั้งต่อๆไปที่คุณโอนเงินคงจะจ้องตัวเลขบัญชีไม่กระพริบตาแน่ๆ ความตกอกตกใจในคราวนี้ถือเป็นประสบการณ์นะคะ เราเองก็จะจำประสบการณ์ของคุณไว้เตือนตัวเองด้วย บางครั้งเราก็ตาลายดูตัวเลขผิด กดไม่ถูกเหมือนกันค่ะ

2020.08.29 15:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีออมทรัพย์

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี