Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เก็บเงินซื้อรถยนต์อย่างไรดี?

ผมเพิ่งเรียนจบครับและทำงานที่ออฟฟิตใกล้บ้านมีมอเตอร์ไซด์ของตัวเองหนึ่งคันตอนนี้อยากมีรถยนต์ส่วนตัวบ้าง อยากรู้ว่าเพื่อนๆเก็บเงินซื้อรถกันอย่างไรบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Norval

ผมเหรอครับ หัก 10% ออกทุกเดือน เพราะวิธีนี้เหมาะสำหรับมนุษย์เดือนอย่างผม เมื่อเงินออกปุ๊ปก็หัก 10% เข้าบัญชีเเยกไว้ห้ามถอนออกมาใช้ซึ่งเป็นวิธีการเก็บก่อนใช้อีกเเบบ ที่ช่วยให้คุณเก็บเงินซื้อรถได้เร็วขึ้นเเละจะส่งผลดีในระยะยาวเพราะครั้งเเรกที่คุณจ่าย จะเป็นค่าเงินดาวน์ที่ถูกหักจาก 10% มาหลายๆ เดือนเเละเมื่อคุณได้รถเเล้ว ก็นำเงิน 10% นี้มาเป็นค่างวดเเทน นอกจากช่วยให้คุณได้รถแล้วยังสร้างนิสัยการเก็บเงินให้คุณอีกด้วย

2019.08.01 18:0

thanapon

ฉันทำอย่างนี้คะ ลดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น วิธีนี้เป็นสิ่งที่ทุกคนควรทำ ของบางอย่างที่อยากได้ต้องถามตัวคุณเองก่อนว่าสำคัญมั้ย ถ้าสำคัญจำเป็นคุณสามารถซื้อได้เลย เเต่ถ้าใจคุณอยากได้อย่างเดียวไม่ใช่ของจำเป็นเเละไม่เกิดการยับยั้งชั่งใจไว้ ก็เป็นเรื่องยากที่คุณจะจ่ายค่างวดรถได้อย่างสบายใจไม่กระทบการใช้เงินในชีวิตคะ

2019.08.01 18:0

Jaidee

ตอนนั้นของเราจำเป็นต้องใช้รถยนต์จริงๆ แต่ไม่อยากได้รถยนต์มือสองเพราะว่าไม่อยากจะขับไปซ่อมไปแล้วต้องใช้เดินทางบ่อยด้วยก็เลยจัดฟันเอา ออกรถมือ 1 แต่ว่าตอนนั้นเงินสดมีไม่มากพอจะถอยรถออกมาก็เลยตัดสินใจเอารถเข้าไฟแนนซ์ แต่ก่อนที่จะเอารถไปเข้าไฟแนนซ์เราก็เก็บเงินก้อนเพื่อเป็นเงินดาวน์เยอะหน่อย จะได้ไม่ต้องผ่อนต่อเดือนเยอะ แล้วก็ไม่ต้องผ่อนหลายงวดด้วย ตอนนี้เหลือผ่อนอีกปีกว่าๆก็จะหมดหนี้ตรงนี้แล้ว จะได้เป็นอิสระสักที

2020.04.23 12:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

All (อี วอลเล็ต)

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี