Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตของ FWD ดูจากทุนประกันที่จะได้รับแล้ว เป็นการออมที่คุ้มไหมครับ ถ้าอยากมีเงินตอนแก่

พี่คะหนูมีเรื่องรบกวนสอบถามคะ คือ วันก่อนมีน้องที่รู้จักกันเป็นพนักงานขายประกัน มาเสนอประกันชีวิต ของFWDชื่อว่า คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ที่มีทุนประกัน 1แสนบาท น้องเขาบอกว่าเป็นเหมือนการลงทุนเหมือนการออมแบบหนึ่ง ไม่ทราบว่าใครเคยทำบ้างไหมคะ เป็นยังไงบ้าง เป็นการลงทุนที่ดีไหมคะเพราะในใจคิดว่าไม่ใช่ทางเลือกที่ดีเท่าไรคะ แต่ไม่อยากค้านน้องเขา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Image

ก็ตามที่คุณได้ยินมาเลยค่ะ ไม่ทราบว่ามันไม่ใช่เรื่องดีตรงไหน เพราะจริงๆแล้วประกันชีวิตคุ้มชีวี extra เป็นเหมือนการลงทุนจริงๆค่ะ เพราะคุณจะได้รับเงินคืนทุกๆปีหรือเรียกว่าเงินปันผล แล้วถ้าคนถือสัญญากรมธรรม์ จนครบกำหนด 99 ปีโดยยังมีชีวิตอยู่และไม่เจ็บป่วย ก็ยังมีทุนประกันอีก 1 แสนบาทนะคะ ไม่รู้แหละเราคนหนึ่งที่ชอบประกันชีวิตแบบมีเงินคืนให้ทุกปีแบบนี้

2020.11.09 14:36

เผือก

สำหรับผมไม่แนะนำนะ เพราะวันก่อนผมอ่านรีวิวประกันตัวนี้มา มีหลายเสียงเขาว่าการบริหารจัดการไม่ค่อยดีพอถึงเวลาจ่ายเงินก็ตุกติกกับลูกค้าต้องมีเงื่อนไขนู้นนี่นั่นถึงจะได้รับเงิน ผมอ่านแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าไงเปลี่ยนไปลงทุนพวกกองทุนรวมหรือRMFจะดีกว่านะเพราะว่าผลตอบแทนมันสูงกว่าการทำประกันแล้วยังใช้ลดหย่อนภาษีได้อีกด้วย

2020.12.26 10:48

Cafe'

ผมไม่เคยใช้บริการบริษัทนี้นะครับหรือพูดง่ายๆว่าไม่เคยซื้อประกันของบริษัทเอฟดับบลิวดีมาก่อน ผมก็เลยจะฟังหูไว้หูเอาไว้ก่อนดีกว่าที่มีคนบอกว่าเขาไม่ยอมจ่ายเงินชดเชยให้กับลูกค้าอะไรแบบนี้ล่ะครับเพราะบางครั้งลูกค้าอาจจะเข้าใจผิดก็ได้เพราะว่าการจ่ายเงินของพวกประกันชีวิตเนี่ยมันต้องใช้เวลามากอยู่แล้วต้องตรวจสอบนู่นนี่นั่นไม่ใช่ว่าเกิดเรื่องปุ๊บเราจะได้เงินปั๊บง่ายๆก็อาจจะทำให้หลายคนเข้าใจผิดบริษัทนี้ได้

2021.01.18 10:21

เบนี่

@เผือก ไม่ใช่เสียงแบบนั้นหรอคะพอดีเรากำลังสนใจอยากจะทำประกันตัวนี้อยู่พอดี รู้สึกว่าสิ่งที่ต้องดูก่อนทำประกันเนี่ยไม่ใช่แค่เงินค่าเบี้ยประกันหรือว่าความคุ้มครองที่เราได้รับแต่ต้องดูด้วยว่าบริษัทประกันที่เราจะทำให้มีชื่อเสียงแบบไหนเหมือนกับประกันรถนั่นแหละค่ะ ให้ความคุ้มครองอย่างดีแต่ตอนครีมครีมยากเล่นเย็นเราก็ไม่มีเวลาไปเดินเรื่องเอกสารประกันเป็นแบบนี้เราว่าไม่น่าทำค่ะเสียดายเวลา

2021.03.16 14:24

ชาตรี

@เผือก ไม่รู้ว่าที่คุณได้ยินมาจริงเท็จแค่ไหนนะครับ แต่ก็ทำให้ผมวันๆใจเหมือนกันเพราะส่วนตัวแล้วสนใจประกันแบบแผนที่อยู่ เพราะว่าประกันแบบแผนนี้มีเงินคืนมีเงินปันผลเหมือนว่าเราได้ออมเงินและในแต่ละปีก็ได้เงินกลับมาใช้จ่าย ซึ่งเงินก้อนสุดท้ายตอนอายุ 99 วันนี้ไม่ค่อยติดอะไรเท่าไหร่เพราะผมคงอยู่ไม่ถึงแน่ๆ สุดท้ายคงตกเป็นผลประโยชน์ของคนในครอบครัว แต่ข้อมูลที่คุณให้มาเกี่ยวกับการบริการของเขาก็น่าคิดนะครับ เดี๋ยวไปหาข้อมูลใน Pantip แป๊บ

2021.06.11 7:7

ต้นไผ่

@Cafe' อ่านรีวิวก็ต้องอย่างนี้แหละค่ะ ต้องฟังหูไว้หูเอาไว้บ้าง แล้วก็ต้องอ่านรีวิวเยอะๆในหลายๆ แหล่งข้อมูล อย่าจากที่เดียว แล้วก็ต้องดูด้วยว่าคนที่มาเร็วๆนั้น ประสบการณ์จริงๆไหมหรือว่าไปฟังมาอีกที ถือว่าเป็นการรีวิวเพื่อโจมตีบริษัทจัดการ ก็ต้องแยกแยะให้ดีด้วยค่ะ ถ้าเราหลงเชื่อรีวิวที่ไม่จริงเราก็อาจจะพลาดสิ่งดีๆก็ได้

2021.09.16 4:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าเราจะทำประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) สามารถนำไปของลดหย่อนภาษี ในปีนี้ได้ไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ทั้ั้ง4แบบ เมื่อซื้อแล้วมีประกันสุขภาพแถมมาด้วยไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าคนเงินเดือนไม่มาก ประกันชีวิตตัวนี้ พอที่จะเป็นทางเลือกหนึ่งของคนที่อยากทำประกันชีวิตแบบเราได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปีนี้ทุกคนที่บ้านกำลังเครียดเรื่อง ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายตกคนละ2-3 หมื่นกว่าบาท ทำไงดีละ พอหาทางออกให้ได้ไหม

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้ื้อประกันของ FWD ชื่อ คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ให้กับคนที่บ้าน ต้องเซื้อประกันเสริมอะไรบ้างไหม

ประกันชีวิต

ถ้าปีนี้ไม่สามารถจ่ายเบี้ยประกันชีวิตได้ ทางของ FWD มีแผนอะไรสำรองสำหรับเราบ้างไหม เพื่อที่จะส่งเบี้ยต่อไปได้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี