Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจะซื้ื้อประกันของ FWD ชื่อ คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ให้กับคนที่บ้าน ต้องเซื้อประกันเสริมอะไรบ้างไหม

จะเอาบ้านเราไปเทียบกับบ้านอื่นๆคงไม่ได้เพราะไม่ได้มีเงินทองมากมายเหมือนครอบครัวอื่นเขา แต่ก็ยัง อยากที่จะมีประกันชีวิตดีๆให้กับคนที่เรารักในบ้านคะ เห็นมีของFWD โครงการคุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) เบี้ยประกันไม่ได้แรงจนเกินไป อยากซื้อคะ แต่สงสัยว่าถ้าซื้อแล้วเราต้องซื้อตัวประกันเสริมตัวไหนให้กับคนที่บ้านบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สโนไวท์

ที่จริงแล้วอ่ะประกันชีวิตทุกบริษัททุกรูปแบบเลยนะ ส่วนมากจะเปิดโอกาสให้เราซื้อประกันอื่นเสริมเพิ่มเติม ซึ่งรายการอื่นเพิ่มเติมที่ควรจะซื้อก็คือพวกประกันสุขภาพ หรืออุบัติเหตุก็ได้ แล้วแต่ความเสี่ยงของแต่ละ แต่ส่วนตัวแล้วเราคิดว่าประกันสุขภาพจำเป็นและสำคัญมากกว่าเพราะเวลาเจ็บป่วย มันมีค่าใช้จ่ายเยอะมากกว่า เรื่องของอุบัติเหตุค่ะ

2020.11.09 14:39

AB

ก็ต้องดูว่าประกันที่คุณซื้อเขาคุ้มครองอะไรบ้าง คุ้มครองมากน้อยแค่ไหน หรืออยากได้ความคุ้มครองไหนเพิ่มเติมก็ซื้อสัญญาเพิ่มเติมอันนั้นค่ะ ยกตัวอย่างสัญญาเพิ่มเติมให้นะ เช่น อุบัติเหตุ โรคร้ายแรง ค่าห้องค่ารักษา ถ้าที่บ้านคุณมีคนที่อายุมากหน่อยอาจซื้อสัญญาเพิ่มเติมโรคร้ายแรงให้ก็ได้ค่ะแต่ว่าจะคุ้มครองกี่โรคนี่ต้องขึ้นอยู่กับแต่ละบริษัทประกันและแบบประกัน บางที่ก็รับประกันเฉพาะระยะรุนแรง และบางที่ก็รับประกันตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงรุนแรง ยังไงควรสอบถามให้ดีก่อนซื้อนะคะ

2020.12.28 4:13

ณ_ดล

มันเป็นเรื่องจริงนะครับที่คนที่ซื้อประกันชีวิตแล้วก็ยังต้องซื้อประกันอื่นเสริมด้วยโดยเฉพาะพวกประกันสุขภาพ แล้วก็ประกันอุบัติเหตุถ้าคิดจะเดินทางก็ยังต้องซื้อประกันการเดินทางด้วยนะรวมๆแล้วก็ไม่ใช่ว่าซื้อประกันชีวิตแล้วจะจบที่ประกันชีวิตอย่างเดียวเพราะคนเราก็มีความเสี่ยงหลายเรื่อง และเหตุการณ์ไม่คาดคิดบางอย่างก็ไม่ได้ทำให้เราถึงกับเสียชีวิต

2021.01.18 10:26

เบนีา

@AB เราว่าถ้าประกันเสริมจะซื้อเนี่ย ต้องดูเรื่องค่าเบี้ยประกันดีๆเพราะประกันเสริมบางครั้งทำให้ค่าเบี้ยประกันต่อปีที่จ่ายผู้สูงมากๆแล้วก็เรื่องความคุ้มครองสำหรับเรารู้สึกว่า ต้องคุ้มครองทั้งระยะเริ่มต้นแล้วก็ช่วงที่รุนแรงหรือว่าระยะสุดท้ายด้วยเพราะโรคร้ายแรงบางโลกช่วงเริ่มต้นอาการไม่ออกไปออกที่ช่วงนี้ท้ายแต่โรคร้ายแรงบางโลกถ้าเราสังเกตก็สามารถรู้ได้ตั้งแต่ระยะเริ่มต้นเลย

2021.03.16 14:25

ชาตรี

@ณ_ดล ก็นั่นแหละเป็นแบบนั้นจริงๆ ประกันชีวิตส่วนมากก็คุ้มครองกรณีเสียชีวิตเท่านั้น แต่บางแบบแผนก็มีเงินคืนให้ด้วย เป็นแบบระยะสั้น แต่ไม่ว่าจะสั้นหรือยาว ส่วนมากแล้วประกันที่ควรจะซื้อเพิ่มก็คือความคุ้มครองเกี่ยวกับสุขภาพและอุบัติเหตุเหมือนที่คุณพูดมาครับ ซึ่งอาจจะซื้อเป็นสัญญาเพิ่มเติมหรือถ้าไม่ถูกใจ สามารถที่จะซื้อกรมธรรม์หลักเพิ่มเข้าไปเลยก็ได้

2021.06.11 7:12

แพนกวิน

@ชาตรี ตอนนี้สำหรับเราคือซื้อประกันสุขภาพก่อนค่ะ แล้วก็มันก็จริงอย่างที่คุณบอกประกันชีวิตก็คือคุ้มครองชีวิตเท่านั้นแต่อาจจะมีสิทธิประโยชน์อื่นๆอย่างเช่นเงินคืนทุกปีหรือทุกๆ 2 ปี มีแบบระยะสั้นระยะยาวแล้วแต่ จริงๆส่วนตัวคิดว่าประกันชีวิตเนี่ยเป็น ความคุ้มครองอย่างหนึ่งที่น่าลงทุน แต่ถ้าเป็นประกันที่ใช้ได้จริงเลย ก็น่าจะประกันสุขภาพค่ะในตอนนี้

2021.07.17 16:36

Juicy

เขาก็ไม่ได้บังคับนะคะ สามารถที่จะซื้อประกันเสริมก็ได้หรือจะไม่ซื้อก็ได้ อยากจะทำแค่ประกันชีวิตก็ได้ ได้หมดเลยค่ะ ส่วนประกัน f w d แบบแผนนี้ก็โอเคนะคะเป็นประกันชีวิตที่เบี้ยไม่แพงมาก จริงๆไม่ว่าเรามีฐานะยังไง ประกันชีวิตก็สำคัญจริงๆนั่นแหละค่ะ ถึงยังซื้อไม่ได้มองดูเอาไว้ศึกษาวางแผนก่อนก็ดีนะคะ เราเองกว่าจะซื้อประกันชีวิตได้ก็วางแผนอยู่หลายปี

2021.09.11 13:38

นภารัตน์

ของFWD มีหลายตัวที่สามารถซื้อเสริมเข้ากับประกันหลักของเราได้คะ อย่างถ้าถามว่าอยากได้ตัวไหน ต้องถามกลับก่อนคะว่า ต้องการคุ้มครองแบบไหน เพราะมีให้เลือกแบบเหมาจ่ายค่ารักษา คุ้มครองโรคร้ายแรง แล้วก็ มีเงินชดเชยรายได้คะ แล้วก็ยังมีให้เลือกอีกเยอะเลยคะ แต่ถ้าจะให้แนะนำ เราให้ซื้อเหมาจ่ายค่ารักษาก่อนเลยคะ

2021.09.19 13:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าเราจะทำประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) สามารถนำไปของลดหย่อนภาษี ในปีนี้ได้ไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ทั้ั้ง4แบบ เมื่อซื้อแล้วมีประกันสุขภาพแถมมาด้วยไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าคนเงินเดือนไม่มาก ประกันชีวิตตัวนี้ พอที่จะเป็นทางเลือกหนึ่งของคนที่อยากทำประกันชีวิตแบบเราได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปีนี้ทุกคนที่บ้านกำลังเครียดเรื่อง ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายตกคนละ2-3 หมื่นกว่าบาท ทำไงดีละ พอหาทางออกให้ได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ FWD ดูจากทุนประกันที่จะได้รับแล้ว เป็นการออมที่คุ้มไหมครับ ถ้าอยากมีเงินตอนแก่

ประกันชีวิต

ถ้าปีนี้ไม่สามารถจ่ายเบี้ยประกันชีวิตได้ ทางของ FWD มีแผนอะไรสำรองสำหรับเราบ้างไหม เพื่อที่จะส่งเบี้ยต่อไปได้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี