Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้ไหมและใช้ลดหย่อนได้ไหมครับ แล้วได้ประมาณเท่าไหร่

อยากถามเพื่อนๆถึงการทำประกันชีวิตเพื่อลดหย่อนภาษีน่ะครับ บอกตามความจริงเลยนะครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการลดหย่อนภาษีกับประกันชีวิตเลยครับ ไม่ค่อยคิดเรื่องทำประกันเลยครับ แล้วถ้าผม ทำ FWD Family Protect & Care แบบที่เป็น5ปี ผมอยากรู้ว่าประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้ไหมและใช้ลดหย่อนได้ไหมครับ แล้วได้ประมาณเท่าไหร่ครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

777

เคยอ่านมาเหมือนกันครับ รู้สึกว่าประกันชีวิตของบริษัทเอฟดับบลิวดี ส่วนมากเนี้ยลดหย่อนภาษีได้เกือบจะทุกอันเลยนะครับ อย่างประกันชีวิต Family protect and Care ตัวนี้ก็สามารถลดหย่อนภาษีได้เหมือนกันครับ แต่ผมยังไม่แน่ใจว่าสามารถลดหย่อนภาษีได้ต่อปีสูงสุดกี่บาท ถ้าคุณอยากรู้ข้อมูลตรงนี้คุณคงจะต้องศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้วนะครับอันนี้ผมไม่รู้จริงๆ

2020.11.11 7:31

น้ำหวาน

น้าดีใจนะคะที่สามารถใช้ในการลดหย่อนภาษีได้ ไม่ว่าจะเป็นการผ่อนชำระเบี้ยประกันแบบ 5 ปี หรือ 60 ปีก็สามารถใช้ลดหย่อนภาษีได้เท่ากันก็คือสูงสุด 1แสนบาท ใครที่เป็นพนักงานประจำก็จำเป็นต้องคิดถึงผลประโยชน์เกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยเหมือนกันนะคะ เพื่อจะช่วยให้สามารถเก็บเงินหรือว่าลดหย่อนภาษีในตอนสิ้นปีที่ต้องจ่ายแต่ละครั้งได้

2020.12.03 15:46

Wooddy

ส่วนมากพวกประกันชีวิตมันก็จะลดหย่อนภาษีได้อยู่แล้ว ถ้าประกันตัวนี้จะสามารถลดหย่อนภาษีได้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ แต่ตอนนี้ถึงแม้ว่าประกันชีวิตที่ใครต่อใครมีกันอยู่จะช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ก็จริง หลายคนอาจจะไม่ได้ดีใจหรือคิดว่าเป็นเรื่องที่ดีอะไรแล้ว เพราะดูเหมือนว่าหลายๆคนจะมีปัญหาเกี่ยวกับการจ่ายเบี้ยประกันในช่วงนี้

2021.01.21 17:5

ลาน้อย

@777 ติดตามเว็บไซต์นี้ตั้งนานแล้วครับแต่อยากรู้ว่าคุณลดหย่อนภาษีเหมือนกันยังไงครับเพราะว่าปกติแล้วผมเอาตรงๆนะผมก็ไม่ได้รวยมากแต่ว่าก็ไม่เคยเสียภาษีสักทีแต่ก็ไม่เคยขาดตกบกพร่องในเรื่องการกินเป็นพ่อค้าธรรมดานี่แหละครับมี เงินก็หลัก 2 3 หมื่นต่อเดือนถือว่าอยู่ได้นะครับแต่ไม่เคยต้องจ่ายภาษีแค่อยากรู้ว่าการจ่ายภาษี เขาจ่ายกันยังไงแล้วมันต้องจ่ายเยอะไหมจ่ายปีละเท่าไหร่จะให้กับใครทำไมต้องจ่ายใครมีคำตอบขอฝาก comment หน่อยนะครับ

2021.03.22 15:21

JT112

@ลาน้อย รายได้ของคุณเท่านั้นอาจจะไม่จำเป็นต้องเสียภาษีก่อนก็ได้ครับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลนะครับที่ไม่ได้เสียภาษีคุณไม่ได้ทำอะไรผิด ผมว่าคนทั่วๆไปเนี่ย ส่วนมากนะก็ไม่ได้เสียภาษีกันมากสักเท่าไหร่หมายถึงในเรื่องของภาษีที่ต้องเสียจากรายได้นะ แต่ถ้าเป็นภาษีอื่นๆเกี่ยวกับรถชนหรือทะเบียนรถอะไรพวกนี้มันก็ต้องจ่ายอยู่แล้ว

2021.05.20 13:55

Bom-=

ส่วนใหญ่ค่าเบี้ยประกันของประกันชีวิตสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้นะครับ ยิ่งคนที่ต้องเสียภาษีปีละหลายบาท หากว่ามีค่าเบี้ยประกันภัยแล้วเอาไปลดหย่อนภาษีก็ช่วยได้ครับ ว่าแต่เจ้าของกระทู้ไปสมัครประกันชีวิตมาหรือยัง สมัคร FWD Family Protect & Care อย่างที่คุณถามมาหรือเปล่า หวังว่าก่อนสมัครคุณจะดูเรื่องความคุ้มครองอย่างดีแล้วนะครับ

2021.05.25 13:30

ก๋างโต้ง

@JT112 @ลาน้อย ขอตอบคอมเม้นของ 2 คนเลยนะคะ เพราะคุณสองคนกำลังพูดถึงการเสียภาษีจากรายได้ ก็คือที่คุณ jt112 พูดถึงว่าปกติหลายๆคนก็ไม่ต้องเสียภาษีสักเท่าไหร่ถ้ารายได้ไม่มาก ประมาณหลักหมื่นก็อาจจะยังไม่ต้องเสียค่ะ มันก็ใช่ถูกต้องเลย งั้นคุณลาน้อยก็ไม่ต้องกังวลนะคะ เพราะคุณบอกว่ามีรายได้ 2 ถึง 3 หมื่นเท่านั้น เพราะคนที่มีรายได้หลักแสนขึ้นไป ถึงจะมีเรื่องภาษีเข้ามาเกี่ยวข้อง

2021.06.14 15:52

June

@Jt112 ก็ใช่ค่ะที่คุณบอกมาก็ถูกต้องเลย คนที่เงินเดือนไม่มากไม่เกิน 50,000 บาทส่วนมากก็ยังไม่ได้เสียภาษีจากรายรับคะ ส่วนมากคนที่อยากได้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีก็เพราะว่าอยากจะลดหย่อนจากการเสียภาษีจากรายรับ ถ้าคนเงินเดือนน้อยๆอย่างเราๆก็อาจจะมีเสียภาษีบ้างเวลาซื้อของ เข้าร้านอาหารแพงๆ จะว่าไปเรื่องของภาษีคือเข้าใจยากมากๆอยู่นะ

2021.07.20 13:50

Primpry

มีแต่คนมาคอมเม้น แล้วตอบว่าลดหย่อนภาษีได้แต่ยังไม่ได้ตอบจขกทเลยว่าลดหย่อนภาษีได้ปีละกี่บาท ให้ดิฉันเดานะคะส่วนมากแล้วประกันถ้ามีสิทธิ์ลดหย่อนภาษีได้ ก็จะลดหย่อนได้ไม่เกินปีละ 100,000 บาท อันนี้เป็นเงื่อนไขส่วนมากเนาะ ก็มีส่วนน้อยเหมือนกันที่ลดหย่อนภาษีได้ในจำนวนที่น้อยกว่า 100,000 บาทค่ะ เข้าไปดูหน้าเว็บได้เลย

2021.09.13 5:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

อายุไม่ตรงกับความเป็นจริง ทางประกันชีวิตของ FWD เลยขอยกเลิกกรมธรรม์ไปก่อนครับ แบบนี้เสียเงินเปล่าไหมครับ

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้อประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Careแบบ 60 ปี ไว้ ดีไหมที่จะเอามาเป็นเงินสำหรับวัยเกษียณ

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

อยากทราบว่าค่าเบี้ยประกันของเจ้านี้จะแพงไหม แล้วถ้าทำแล้วสามารถซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเข้าไปด้วยได้ไหม?

ประกันชีวิต

สำหรับ FWD Family Protect & Care ทั้งสองแบบ เป็นประกันชีวิตอย่างเดียวไหมหรือมีการคุ้มครองอะไรเพิ่มบ้าง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบว่า เราคิดถูกไหมหรือตัดใจเลือกทำประกันชีวิต กับ ทาง FWD Family Protect & Care มันเป็นทางเลือกที่ดีไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี