Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่าถ้าในช่วง5ปีที่จ่ายเบี้ยประกัน แล้วพิการจากอุบัติเหตุ ครอบครัวต้องมาจ่ายค่าเบี้ยประกันแทนอีกไหม

พี่คะตอนนี้หนูทำงานภาคสนามที่ต้องเดินทางบ่อยๆคะ รู้สึกว่า ไม่ค่อยปลอดภัยเท่าไรคะ หนูเคยประสบอุบัติเหตุหนึ่งครั้งคะ เลยคิดอยาก ทำประกันชีวิตคะ หนูอยากทำของFWD Family Protect & Care แบบ5 ปีคะ คำถามคือ ถ้าในช่วง5ปีที่หนูจ่ายเบี้ยประกัน แล้วหนูพิการจากอุบัติเหตุ ครอบครัวหนูต้องมาจ่ายค่าเบี้ยประกันแทนหนูอีกไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เล็ก...พริกขี้หนู

อันนี้ผมยังไม่ได้หาข้อมูลนะครับแต่ผมขอตอบตามความคิดของตัวเองก่อนว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างที่คุณถามมาผมว่าครอบครัวไม่น่าจะมารับผิดชอบค่าเบี้ยประกันแทนคุณนะ แต่ทางบริษัทประกัน น่าจะรับผิดชอบคุณมากกว่า อย่างเช่น คุณไม่ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันต่อไปจะได้ความคุ้มครองเหมือนเดิม จ่ายค่าคุ้มครองให้คุณในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุ น่าจะลักษณะนี้มากกว่า

2020.11.13 9:31

สมศักดิ์

ต้องดูค่ะว่าเลือกแบบแผนแบบชำระเบี้ยประกันจนถึงอายุ 60 ปีหรือว่า 5 ปี ถ้าผ่อนชำระไปแล้วเกิน 5 ปีหมายถึงเลือกแบบแผน 5 ปีก็ไม่ต้องมาชำระต่อสิคะ สามารถได้รับการคุ้มครองไปยาวๆเลย สามารถที่จะได้รับการคุ้มครองยาวจนถึงอายุ 99 ปี และสามารถเปลี่ยนทุนประกันเป็นค่ารักษาพยาบาลเมื่อเจ็บป่วยใครเป็นผู้ป่วยในโรงพยาบาลได้อีกด้วย

2020.12.04 13:17

Gasby

เรื่องนี้ก็เป็นเรื่องหนึ่งที่ต้องศึกษาให้ละเอียดเลยค่ะ จริงๆแล้วก่อนที่จะทำประกันถามกับบริษัทประกันเลยก็ได้นะคะ สมมุติถ้าเกิดกรณีแบบนี้เราจะต้องทำยังไงต่อ คิดว่าบริษัทประกันคงจะมีคำตอบที่น่าพอใจให้คุณแน่ค่ะดีเลยที่คุณถามคำถามเกี่ยวกับเรื่องนี้ขึ้นมาเพราะถ้าเราจะไปซื้อประกันเราก็อยากจะสมมุติเหตุการณ์อะไรประมาณนี้ขึ้นมาเหมือนกัน

2021.01.21 17:11

ยาโตะ

@เล็ก...พริกขี้หนู อันนี้เราก็คิดเหมือนกันนะคะเพราะว่าหลังจากนั้นแล้วความรับผิดชอบจำได้อยู่ที่ตัวเราหรือที่ครอบครัวของเราแต่น่าจะอยู่ที่กับบริษัทประกันมากกว่าแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เป็นแค่ความคิดเห็นของคนที่เคยทำประกันมาไม่ใช่เจ้าของบริษัทประกันโดยตรงเราว่าถ้าอย่างนั้นไปถามบริษัทประกันหาข้อมูลให้เรียบร้อยดีกว่านะคะ แบบนั้นข้อมูลน่าจะชัวร์กว่า จะได้รู้จริงๆว่าเป็นแบบไหน

2021.03.25 16:40

P'ใหญ่

ก็ขึ้นอยู่กับแบบแผนประกันที่น้องเลือกคับ แบบแผนที่น้องสนใจอยู่ของ FWD ใช่มั้ยน้องก็อ่านเงื่อนไขให้ดี ถ้าไม่มีบอกก็ถามปรึกษาบริษัทประกันได้ พี่คิดว่าน้องจะได้เรื่องมากกว่านะ แต่พี่คิดว่าส่วนมากประกันก็มักจะคุ้มครองให้ต่อแม้จ่ายเบี้ยไม่หมดไม่ครบถ้าเกิดกลายเป็นทุพพลภาพนะ ย้ำว่าส่วนมาก แต่ก็อาจจะมีบางแบบแผนไม่คุ้มครองก็ได้นะ

2021.05.29 6:51

ป่าน

@P'ใหญ่ ขอบคุณมากนะคะ ที่พี่มาให้ข้อมูลดีๆ รู้สึกได้ประโยชน์มากกว่าคนอื่นๆเลยค่ะ เพราะตอนแรกก็คิดว่าประกันชีวิตส่วนมาก ก็คงจะ คุ้มครองต่อไปแน่นอน ถ้าเราเกิดกลายเป็นคนพิการขึ้นมาแล้วทำงานไม่ได้เหมือนเดิม แต่ด้วยความไม่แน่ใจก็เลยมาถามในห้องกระทู้นี้คะ พี่ทำให้หนูมั่นใจมากขึ้นว่าหนูคิดถูก แต่ยังไงหนูก็จะถามกับตัวแทนประกันอยู่แล้วค่ะไม่ต้องห่วง

2021.06.15 4:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

อายุไม่ตรงกับความเป็นจริง ทางประกันชีวิตของ FWD เลยขอยกเลิกกรมธรรม์ไปก่อนครับ แบบนี้เสียเงินเปล่าไหมครับ

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้อประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Careแบบ 60 ปี ไว้ ดีไหมที่จะเอามาเป็นเงินสำหรับวัยเกษียณ

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้ไหมและใช้ลดหย่อนได้ไหมครับ แล้วได้ประมาณเท่าไหร่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

อยากทราบว่าค่าเบี้ยประกันของเจ้านี้จะแพงไหม แล้วถ้าทำแล้วสามารถซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเข้าไปด้วยได้ไหม?

ประกันชีวิต

สำหรับ FWD Family Protect & Care ทั้งสองแบบ เป็นประกันชีวิตอย่างเดียวไหมหรือมีการคุ้มครองอะไรเพิ่มบ้าง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบว่า เราคิดถูกไหมหรือตัดใจเลือกทำประกันชีวิต กับ ทาง FWD Family Protect & Care มันเป็นทางเลือกที่ดีไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี