Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ได้รับผลจาก โควิด-19 ไม่สามาถจ่ายเบี้ยประกันได้ จะหยุดจ่ายเลยดีไหม หรือมีทางเลือกอื่นที่พอช่วยได้บ้างในช่วงนี้

ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา เราได้รับผลจาก โควิด-19 หนักมากเลยครับ ที่บ้านเปิดร้านอาหารครับ ตอนนี้เงินยังหมุนไม่ทันเลยครับ กำลังเครียดๆเรื่องประกันชีวิตอยู่ครับ เลยอยากขอคำปรึกษาครับว่าจะทำยังได้ต้องจ่ายคือ 30,000 บาทต่อปีครับ ตอนนี้จะให้ยกเลิกก็เสียดายคเพราะทำมาแล้ว จะถึงครึ่งทางละ อยากปรึกษาคว่าทำไงดีครับกับเรื่องนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Juice

ขอถามกลับก่อนนะคะว่าคุณทำประกันชีวิตของอะไรอยู่คะ จะได้ช่วยเข้าไปหาข้อมูลกับเงื่อนไขเมื่อเราจ่ายเบี้ยประกันต่อไม่ไหว เพราะถ้าคุณไม่ได้บอกว่าทำประกันของบริษัทอะไรและแบบแผนประกันแบบไหนก็ช่วยหาข้อมูลยากนะคะตอบยากด้วยค่ะ ได้แต่แนะนำให้คุณหาข้อมูลเองแล้วก็แนะนำให้ปรึกษาบริษัทประกันนะคะว่ามีทางออกทางไหนบ้าง จะว่าไปเบี้ยประกัน 3 หมื่นบาทต่อปีค่อนข้างแพงมากๆเลยค่ะ น่าเห็นใจมากเลย

2020.11.18 17:9

แทน

ขึ้นอยู่กับสภาพการณ์นะครับถ้าเห็นว่าไม่มีเบี้ยประกันที่จะจ่ายก็ทำการหยุดไปเลย แต่ก่อนที่จะหยุดก็ต้องคิดให้รอบคอบนะครับว่าสามารถเวนคืนประกันภัยเพื่อที่จะเอาเบี้ยประกันที่จ่ายไปคืนได้ไหม สามารถเลือกการผ่อนชำระเป็นงวดๆได้นะครับถ้าถือว่าจ่ายเป็นรายปีนั้นแพง ไม่ได้บังคับอะไรนะครับจะเป็นตัวเลือกให้ฟังว่าจะเอาแบบไหนดี

2020.12.07 14:29

Moon_light

ลองขอเปลี่ยนมาจ่ายเป็นรายเดือนดูไหมคะเผื่อว่าจะได้เฉลี่ยค่าใช้จ่ายให้มันน้อยลง เพราะว่าประกันตัวนี้ทำไปแล้วก็อยากจะให้จ่ายเบี้ยให้จบๆแค่ 8 ปีเอง จริงๆแล้วจ่ายปีละ 30,000 บาทก็ไม่มากนะ แต่ด้วย covid ทำให้หลายอย่างสะดุด ก็เข้าใจเลยว่าเบี้ยประกันที่รู้สึกว่าถูกเมื่อก่อนกับกลายมาเป็นภาระหนักได้ ขนาดค่าใช้จ่ายรายเดือนบางอย่างอย่างไรเป็นภาระหนักได้เลย

2021.01.24 17:51

ภัย

@แทน ค่อยอยากเรียนแนะนำให้หยุดนะคะเพราะว่าถ้าเกิดหยุดจ่ายค่าเบี้ยประกันไปแล้วมันอาจจะมีผลกับ กรมธรรม์ที่เราจะได้รับผลประโยชน์ก็ได้เพราะว่าหลายคนที่เลิกทำประกันไปแล้วกลับมาทำใหม่ต่อให้จ่ายค่าเบี้ยประกันเท่าเดิมแต่ว่าความคุ้มครองที่ได้เนี่ยมันอาจจะไม่ได้เยอะเท่าเดิมนะคะ เข้าใจว่าช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีแต่ถ้าเลิกไปอาจจะต้องเสียใจทีหลังก็ได้ค่ะ เรารู้สึกเสียดายเวลาที่ทำไปนะ

2021.03.28 16:36

ดีน่า

@Moon_ligth เห็นด้วยค่ะ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะทำได้ไหมนะถ้าจะเปลี่ยนจากใจหลายปีมาเป็นสายรายเดือนแทน เอาเท่าที่เอา ค่าเบี้ยประกันของคนที่คุณบอกว่าจ่ายปีละ 30,000 บาทมาหารกับ 12 เดือน ก็จะตกอยู่เดือนละ 2,500 บาท จริงๆแล้วก็ถือว่าไม่มากนะถ้าในสถานการณ์ปกติแต่ตอนนี้คุณคงจะลำบากจริงๆ ขนาดเก็บเงินเดือนละ 2,500 บาทเพื่อจ่ายเบี้ยประกันรายปีก็ยังยากเลยเดี๋ยวนี้

2021.06.17 8:45

กัปตัน

@ดีน่า อืม เอามาคิดคำนวณดูแล้วก็ไม่มากจริงๆด้วยต่อเดือน แต่ถ้าไม่จัดการเงินให้ดีก็มีปัญหาอยู่นะครับ รายจ่ายเดือนละ 2,500 บาท แต่ต้องเก็บให้อยู่เก็บให้ได้เพื่อจ่ายเบี้ยประกันรายปี น่าคิด แต่ก็ยังเห็นด้วยที่คุณบอกว่าช่วงนี้นั้น ข้าวยากหมากแพง รายได้น้อยลง ลำบาก รายจ่ายที่เคยคิดว่าน้อยก็กลายเป็นเรื่องใหญ่

2021.07.27 11:57

Monkey

@Monn_ligth เห็นด้วยเลยค่ะ เป็นประกันชีวิตระยะสั้นอยู่แล้ว8 ปีก็จะจบแล้วค่ะ แล้วก็น่าจะได้เงินก้อนเร็วๆ ลองใช้วิธีอื่นๆดูนะคะดีกว่ายกเลิก มี วิธีหลายวิธีเลย แบบเปลี่ยนมาจ่ายรายเดือนอย่างที่คุณแนะนำก็น่าสนใจค่ะ แล้วก็ยังมีวิธีอื่นอีกนะ เช่น ที่เขาเรียกกันว่าใช้เงินสำเร็จ หรือขอขยายระยะเวลาชำระเบี้ย แล้วก็น่าจะมีอีกนะแต่ไม่ได้ค่ะ

2021.09.15 15:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ตัวนี้ เมื่อเทียบกับเจ้าดังๆในตลาดแล้ว เรื่องของเบี้ยประกันรายปีแพงไหม

Gen Pro Life 8 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ซื้อประกันชีวิต ของ ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ให้กับคนในบ้าน ต้องจ่ายเงินต่อปี ประมาณเท่าไร?

Gen Pro Life 8 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8ประกันนี้สำหรับคนที่ใกล้จะเกษียณ ไม่ทราบว่าเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับเขาไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ตัวนี้ถ้าเราซื้อแล้วเอาไปขอลดหย่อนภาษีประจำปี เป็นตัวเลือกไหมสำหรับประกันตัวนี้?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ประกันฉบับนี้เราเอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและสามารถลดหย่อนได้เท่าไหร่?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 เหมาะสำหรับเป็นการลงทุนเอาเงินไว้ใช้ตอนแก่ไหม คิดยังไงกันบ้างคุ้มค่าที่จะซื้อไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี