Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จ่ายค่าเบี้ยประกัน ปีละเกลือบหนึ่งหมื่นบาท ทำไมได้เงินคืนหลังครลกำหนดสัญญาถึงได้เงินคืนน้อยจัง ไม่คุ้มเลย

เราอายุ50ปีครับ วันก่อนไปดูแผนประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 มาครับ ส่งรายปี ประมาณ9600บาทครับ แต่ที่ผมสงสัยครับคือเงินทุนที่จะได้ ได้แค่แสนเดียวเองครับ ผมว่าทำไมประกันตัวนี้ ถึงได้กำไรน้อยจังครับ ทำไมไม่เหมือนเจ้าอื่นๆครับ ที่บางเจ้าได้เงินคืนสูงถึง 150% เลยนะครับ ทำไมตัวนี้น้อยจังครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

FF--

ผมว่าประกันตัวนี้เขามีเงินคืนให้เราทุกๆปีอยู่แล้ว มันก็น่าจะเป็นเหตุผลนึงนะคะที่ทำให้ใครที่ถือกรมธรรม์ครบสัญญา ก็อาจจะได้เงินคืนตอนนั้นก้อนเล็กหน่อย แต่ว่า การถือกรมธรรม์ครบสัญญาก็ไม่ใช่ระยะสั้นนะต้องถือไปยาวๆจนถึงอายุ 85 ปีเลย ถ้าในช่วงอายุขนาดนี้แล้วก็ไม่รู้ว่าคุณจะเอาเงินก้อนไปทำอะไรนะครับให้ลูกหลานหรอถ้าคิดอย่างนั้นน่าจะเลือกทำประกันตัวอื่นดีกว่าแต่ประกันตัวนี้เหมือนเน้นให้คุณมีค่าใช้จ่ายทุกปีทุกปี

2020.11.27 15:36

กาญ

จะรู้ว่าคุ้มหรือไม่คุ้มก็ลองเอาไปเปรียบเทียบกับการฝากเงินประจำ ว่าจะได้รับอัตราดอกเบี้ยและเงินคืนในระยะเวลาเท่ากันได้มากกว่าไหมหรือเปล่า ถึงจะบอกได้ว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม แต่ก็อย่าลืมว่าจะได้รับการคุ้มครองเมื่อเสียชีวิตด้วยนะคะ สำหรับการฝากประจำก็จะไม่ได้มีการคุ้มครองในส่วนนี้เหมือนกับกรมธรรม์ประกันภัยตัวนี้ เป็นส่วนได้ส่วนเสียที่อยากบอกให้ฟัง

2020.12.26 16:32

ธัญญารัตน์

ได้ 150% มันก็เท่าๆกับประกันชีวิตของเจ้าอื่นๆนิคะ ถ้าคุณบอกว่าอยากได้เงินดีกว่านี้ เราแนะนำให้ ไปซื้อประกันของ เจอเนอรี่ เลยคะ เพราะว่ามีหลายตัวมากเลยคะที่ได้เงินคืนประกัน มากถึง 300% อย่าง GEN PRO 10 ตัวนี้ก็ได้นะคะ แต่ค่าเบี้ยประกันชีวิตที่ต้องจ่ายอาจจะแพงกว่าตัวหนี้หลายเท่าตัวนะคะ เลือกตัวที่ชอบเลยคะ

2021.01.07 14:27

Emily

งงว่าตอนที่จขกทสมัครตัวแทนไม่ได้แจ้งหรอคะว่าจะได้รับผลประโยชน์อะไรยังงัย?? จ่ายปีนึงเท่านี้มันก็ต้องได้ประมาณนี้แหละคะ เหมือนกับการลงทุนคุณลงทุนน้อยแต่คุณจะเอากำไรเยอะๆหลายเท่าตัวมันจะเป็นไปได้ยังงัยล่ะคะ?? ถ้าอยากได้ผลประโยชน์เยอะก็ต้องจ่ายเบี้ยเยอะค่ะเป็นเรื่องปกติ .. ไหนๆก็สมัครแล้ว ทนต่อไปให้ครบสัญญาเถอะค่ะ

2021.03.09 13:35

ก้อนหิน

@FF ใช่ครับผมเห็นด้วยผมกำลังจะทำประกันตัวนี้แล้วก็ศึกษาข้อมูลรายละเอียดเงื่อนไขอยู่ เพราะว่าวางแผนอยากจะทำให้ลูกที่ใกล้จะเกิด ก็เลยรู้ว่าเขามีเงินปันผลให้ทุกปีนะครับจขกทไม่ต้องตกใจ สิ้นสุดสัญญาได้เงินคืนเท่านั้นก็ดีแล้วค่ะเพราะว่าทุกปีเราก็ได้เงินคืนอยู่แล้วจากเงินปันผลด้วย ไม่รู้ว่าจขกททำประกันตัวนี้ไปหรือยังแต่ดูเหมือนว่าทำไปแล้วนะ

2021.06.30 16:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 จากที่จ่ายเบี้ยเป็นรายมาขอจ่ายเป็นรายเดือนแทนได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 สามารถทำให้เด็กๆได้ไหม? เพราะสนใจเรื่องเงินปันผลที่ให้คืนปีละ 1พันบาท

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับค่าใช้จ่าย ในการซื้อประกันชีวิตแล้วก็ประกันสุขภาพคะ ว่าซื้อพร้อมกันต้องจ่ายประมาณเท่าไรคะ

ประกันชีวิต

ช่วยด้วยครับ หาทางออกให้ด้วย จ่ายเบี้ยประกัน มา4ปีแล้วตอนนี้ส่งไหมไหว เอาไงดีครับจะเวนคืนประกันเลยดีไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

เปรียบเทียบ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 กับของ FWD Family Protect & Care ตัวไหนดีกว่ากัน

ประกันชีวิต

ถ้าซื้อกรมธรรม์ประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 ตัวนี้ไม่ทราบว่าต้องเชคสุขภาพไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี